Jump to content
Seraght

เปิดกระทู้ตอบปัญหาคอมพิวเตอร์นะครับ

Recommended Posts

overclock ทำไปเพื่ออะไรเหรอครับ

การทำ โอเวอร์คล็อค (Overclock) หรือที่เรียกกันง่ายๆ ว่า O.C. คือการเพิ่มความเร็วในการทำงานของตัวฮาร์ดแวร์

โดยจะมีส่วนหลักๆที่ทำการ O.C. อยู่ 3 อย่าง

1. CPU

2. RAM

3. VGA Card

โดยส่วนมากที่นิยมทำจะเป็นส่วนของ CPU ... เพราะจะช่วยให้การทำงานนั้นเร็วขึ้นกว่าเดิม

ที่ถามว่าทำไปทำไม ... 1. เพิ่มความเร็วของเครื่อง 2. ทดสอบระบบ

ก็อย่างที่ว่ามานี่แหละครับ

เอ่อ ที่เค้าบอกว่า แมกแอดเดรส นี่มันคืออะไร แล้วใช้ทำไรอะครับ

แมคแอดเดรส MAC Address มันเป็นตัวบ่งบอกรหัสอุปกรณ์แลน ครับ ... เพื่อที่เวลา เราท์เตอร์ จ่าย IP มาจะได้ไม่สับสนครับ

overclock ทำไปเพื่ออะไรเหรอครับ

การทำ โอเวอร์คล็อค (Overclock) หรือที่เรียกกันง่ายๆ ว่า O.C. คือการเพิ่มความเร็วในการทำงานของตัวฮาร์ดแวร์

โดยจะมีส่วนหลักๆที่ทำการ O.C. อยู่ 3 อย่าง

1. CPU

2. RAM

3. VGA Card

โดยส่วนมากที่นิยมทำจะเป็นส่วนของ CPU ... เพราะจะช่วยให้การทำงานนั้นเร็วขึ้นกว่าเดิม

ที่ถามว่าทำไปทำไม ... 1. เพิ่มความเร็วของเครื่อง 2. ทดสอบระบบ

เพิ่มเติมเล็กน้อย

3.ทำเพื่อทอดไข่ดาวผ่านcpuครับ(อุณภูมิcpuจะสูงขึ้นพอควรถ้าระบบระบายความร้อนไม่ดีพอจอฟ้าแห่งความตายจะมาหาครับ)

ผมเรียนอยู่ที่วิทยาลัยสารพัดช่างภูเก็ต

สาขางานคอมพิวเตอร์ธุรกิจ

ถ้ามีปัญหาอะไรผมช่วยอีกแรงนึงนะครับ :emo (43):

ผมเรียนอยู่ที่วิทยาลัยสารพัดช่างภูเก็ต

สาขางานคอมพิวเตอร์ธุรกิจ

ถ้ามีปัญหาอะไรผมช่วยอีกแรงนึงนะครับ :emo (43):

ว่างๆ ก็มาช่วยๆกันตอบ ... ช่วยๆกันแก้ไปนะครับ :idz_emo06:

คือถ้าผมจะอัพสเปคคอมไหม่

อยากถามว่าถ้าไช้ cpu AMD Phenom II X6-1090T BE เมนบอรดซอคเก็ตของอันนี้แบบทำมะดาๆยังไม่ได้กำหนดรุ่น

RAM ddr3-2gb,4gb bus1600 การดจอ nvidia geforce 9400gt(ไม่ได้เปลี่ยน) ฮารดดิส 250gb กากๆ 1 ลูก(แต่อาจเพิ่ม500gb,1tbอีก1ลูกในอนาคต)

จำเป็นต้องไช้พาวเวอซัพพลาย ประมานกี่วัตครับ แล้วต้องไช้ พัดลมเคสกี่ตัว แล้วจำเป็นต้องไช้ heatsink สำหรับ CPU มั้ยครับ

:emoother_06: :emoother_06:

Edited by GelKung

อยากถามว่าถ้าไช้ cpu AMD Phenom II X6-1090T BE เมนบอรดซอคเก็ตของอันนี้แบบทำมะดาๆยังไม่ได้กำหนดรุ่น

RAM ddr3-2gb,4gb bus1600 การดจอ nvidia geforce 9400gt(ไม่ได้เปลี่ยน) ฮารดดิส 250gb กากๆ 1 ลูก(แต่อาจเพิ่ม500gb,1tbอีก1ลูกในอนาคต)

จำเป็นต้องไช้พาวเวอซัพพลาย ประมานกี่วัตครับ แล้วต้องไช้ พัดลมเคสกี่ตัว แล้วจำเป็นต้องไช้ heatsink สำหรับ CPU มั้ยครับ

ลองเอาตัวนี้ไปลองดูครับ เลือกได้ทุกอย่าง ค่อนข้างละเอียดครับ ... ตามลิ้งค์ข้างล่างไปเลยนะครับ vvvvvvvvvvvvv

http://extreme.outervision.com/psucalculatorlite.jsp

ขอให้โชคดีครับ .... ที่ว่มาคร่าวๆ ถ้าตัว PSU ไม่ได้จ่ายให้ มอนิเตอร์ด้วย ก็ น่าจะ ราวๆ 650wat ยันไหวครับ ... แต่ดูจาก CPU อย่างน้อย ไม่ควรต่ำกว่า 700wat

จะดีกว่าครับ :idz_emo08:

พอดีผ่านมาเห็นจร้า ขอถามหน่อยน๊าค๊า

คือว่าเมื่อ2-3วันก่อนคอมเราจอฟ้าก็เลยให้ช่างเขามาFormatเครื่อง แล้วก็ลงWindow7(ตอนแรกใช้XPค่ะ)

แล้วทีนี้เราก็โหลดเม่ะ720p(ปกติก็โหลดขนาดนี้ค่ะ) ใช้Flashget3.7โหลดค่ะ

แต่ปรากฎ พอเราใช้Windows Media playerเปิด จะดูแล้วภาพมันกระตุกมากมายค่ะ =_="

ใช้อีกโปรแกรมMedia Player Classic ก็มีปัญหาไม่เสียงไปก่อนภาพก็ภาพไปก่อนเสียงค่ะ

ไฟล์ที่กระตุกคือไฟล์ที่เพิ่งโหลดมาใหม่หลังลงWindowใหม่นะคะ

ส่วนพวกไฟล์เก่า(ที่ไม่ได้โดนformatไปด้วย)ส่วนใหญ่ยังสามารถดูได้ปกติดีไม่มีปัญหาค่ะ(เป็นบางอันที่ดูแล้วก็กระตุกอ่าค่ะ)

คราวๆก็น่าจะประมาณนี้ค่ะ

คืออยากทราบว่ามันเป็นที่อะไรหรอคะ แล้วพอจะมีวิธีแก้มั้ยคะ

ช่วยแนะให้หน่อยนะคะ >.<

พอดีผ่านมาเห็นจร้า ขอถามหน่อยน๊าค๊า

คือว่าเมื่อ2-3วันก่อนคอมเราจอฟ้าก็เลยให้ช่างเขามาFormatเครื่อง แล้วก็ลงWindow7(ตอนแรกใช้XPค่ะ)

แล้วทีนี้เราก็โหลดเม่ะ720p(ปกติก็โหลดขนาดนี้ค่ะ) ใช้Flashget3.7โหลดค่ะ

แต่ปรากฎ พอเราใช้Windows Media playerเปิด จะดูแล้วภาพมันกระตุกมากมายค่ะ =_="

ใช้อีกโปรแกรมMedia Player Classic ก็มีปัญหาไม่เสียงไปก่อนภาพก็ภาพไปก่อนเสียงค่ะ

ไฟล์ที่กระตุกคือไฟล์ที่เพิ่งโหลดมาใหม่หลังลงWindowใหม่นะคะ

ส่วนพวกไฟล์เก่า(ที่ไม่ได้โดนformatไปด้วย)ส่วนใหญ่ยังสามารถดูได้ปกติดีไม่มีปัญหาค่ะ(เป็นบางอันที่ดูแล้วก็กระตุกอ่าค่ะ)

คืออยากทราบว่ามันเป็นที่อะไรหรอคะ แล้วพอจะมีวิธีแก้มั้ยคะ

ต้องขอทราบนามสกุลไฟล์ด้วยนะครับ ว่าเป็นไฟล์นามสกุลอะไร

ส่วนทางแก้เบื้้องต้นคือ ให้โหลด K-Lite Codec มาลงใหม่ครับ แนะนำเวอร์ชั่นล่าสุดนะครับ

http://www.free-codecs.com/download/k_lite_mega_codec_pack.htm

เข้าไปหาโหลดได้เลยนะครับ .... น่าจะช่วยได้บ้าง

แล้วก็ช่วยระบุสเป็คเครื่องที่ใช้อยู่ตอนนี้มาด้วยก็จะดีครับ .... ลองดูครับ emo%20(43).gif

ลองเอาตัวนี้ไปลองดูครับ เลือกได้ทุกอย่าง ค่อนข้างละเอียดครับ ... ตามลิ้งค์ข้างล่างไปเลยนะครับ vvvvvvvvvvvvv

http://extreme.outer...culatorlite.jsp

ขอให้โชคดีครับ .... ที่ว่มาคร่าวๆ ถ้าตัว PSU ไม่ได้จ่ายให้ มอนิเตอร์ด้วย ก็ น่าจะ ราวๆ 650wat ยันไหวครับ ... แต่ดูจาก CPU อย่างน้อย ไม่ควรต่ำกว่า 700wat

จะดีกว่าครับ :idz_emo08:

เว็บนี้จริงๆ ลองไปไช้มาแล้วครับ

ไม่รวมมอนิเตอร์ ไส่ครบเกือบหมด พอลองเช็ค

มันก้แค่ 470 วัตเองอะครับ ก้เลยคิดว่า 550 w น่าจะพออะครับแต่ก้ไม่แน่ใจเลยมาลองถามดู

Edited by GelKung

ต้องขอทราบนามสกุลไฟล์ด้วยนะครับ ว่าเป็นไฟล์นามสกุลอะไร

ส่วนทางแก้เบื้้องต้นคือ ให้โหลด K-Lite Codec มาลงใหม่ครับ แนะนำเวอร์ชั่นล่าสุดนะครับ

http://www.free-code..._codec_pack.htm

เข้าไปหาโหลดได้เลยนะครับ .... น่าจะช่วยได้บ้าง

แล้วก็ช่วยระบุสเป็คเครื่องที่ใช้อยู่ตอนนี้มาด้วยก็จะดีครับ .... ลองดูครับ emo%20(43).gif

MP4กับMKVค่า

ส่วนสเปคก็ Pentinum® Dual-Core CPU E5700 @ 3.00GHz 3.00GHz

(อันนี้ป่ะคะ ไม่แน่ใจ เราโง่คอมมากอ่า =_=")

แล้วก็K-Lite Codec <กำลังลองโหลดมาอยู่นะคะ ได้ผลยังไงจะมาบอกอีกทีค่า

ขอบคุณมากๆที่ช่วยตอบให้นะคะ >.<

ลองใช้โปรแกรม Media player clasic Home cinema ดูครับ แล้วตั้งค่าตามรูปครับ

ถ้าเครื่องใช้การ์ดจอรุ่นใหม่ๆก็ไม่น่ามีปัญหาครับ แต่ถ้าไฟล์ต้องรองรับการถอดรหัสด้วยการ์ดจอครับ ส่วนทำได้หมดแล้วครับ

Edited by itthi05522

ลองใช้โปรแกรม Media player clasic Home cinema ดูครับ แล้วตั้งค่าตามรูปครับ

ถ้าเครื่องใช้การ์ดจอรุ่นใหม่ๆก็ไม่น่ามีปัญหาครับ แต่ถ้าไฟล์ต้องรองรับการถอดรหัสด้วยการ์ดจอครับ ส่วนทำได้หมดแล้วครับ

ก็ตัวโปรแกรมเดียวกันกับที่ผมแนะนำไปนั่นแหละครับ ตัวเดียวกัน

=o= ได้แล้วค่ะ!

สงสัยที่มีอยู่มันคงเป็นเวอร์ชั่นที่เก่ามากแน่ๆเลยอ่า _ _"

พออัพไปแล้วดูได้เลย (lol)

ยังไงก็ขอบคุณมากนะคะ

ไว้จะมาปรึกษาใหม่จร้า >o</

เราอัพเวอร์ชั่นก็ใช้ได้แล้วจร้า แบบว่าพอดีที่เรามีอยู่มันคงเก่าไปอ่า

แฮะๆ ขอบคุณมากค่ะ >.<

อยากรู้ว่า ถ้าโหลดธีมวินโดว ของ xp`มาใช้นิ โหลดที่ใหน จะมีปันหากับซอฟแวร์เวลาเราทำงานป่าว อะ

อยากรู้ว่า ถ้าโหลดธีมวินโดว ของ xp`มาใช้นิ โหลดที่ใหน จะมีปันหากับซอฟแวร์เวลาเราทำงานป่าว อะ

ต้องขอทราบก่อนนะครับ ว่า windows ที่ใช้เป็น xp รึเปล่า ... ถ้าใช่ โอกาสเกิดปัญหาย่อมมีแน่นอนครับ ... แนะนำว่า หาธีมที่ทาง microsoft ทำออกมา

จะดีที่สุดครับ ไม่ต้องเสี่ยงคอมพ์มีปัญหา emo%20(43).gif

คอมผมปกติไรท์แผ่นdvd ไม่เกิน 10นาที แต่ตอนนี้มันเกิดปัญหา แผ่นนึงกว่าจะเสร็จก็ 30นาที

ไฟล์ที่ไรท์ก็พวกอนิเมะ หรือเพลงต่างๆนี่แหล่ะครับ

อยากถามว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไรครับ แล้วพอจะแก้ไขได้ไหม

คอมผมปกติไรท์แผ่นdvd ไม่เกิน 10นาที แต่ตอนนี้มันเกิดปัญหา แผ่นนึงกว่าจะเสร็จก็ 30นาที

ไฟล์ที่ไรท์ก็พวกอนิเมะ หรือเพลงต่างๆนี่แหล่ะครับ

อยากถามว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไรครับ แล้วพอจะแก้ไขได้ไหม

อันนี้ต้องดูที่ค่าความละเอียดของ อนิเม ที่ทำการไรท์ครับ

ถ้าหากว่าไร์ทแบบแปลงเพื่อเล่นบนเครื่องเล่น DVD ถ้าเป็นเมะใหม่ๆก็จะไรท์ช้าครับ

แต่ถ้าหากเป็นการไรท์แบบ DVD - File อันนี้น่าจะอยู่ที่การตั้งค่าให้เช็คแผ่นหลังจากที่ไรท์เสร็จแล้วนะครับ

ถ้าเป็นอย่างหลัง ให้ติ๊กเครื่องหมายถูก ตรง Enable Check disk ... น่าจะเขียนไว้ราวๆนี้ครับ

แต่ถ้าเอาออกแล้วอาการยังคงเดิม อันนี้ต้องมาพิจารณาที่ แผ่น DVD ที่ใช้เขียนล่ะครับ

ว่าเป็น DVD5 หรือ DVD9

ถ้าเป็น DVD 5 ให้ทำการเปลี่ยนตัว DVD-Writer (ไดร์ฟ DVD ที่ใช้เขียนแหละครับ)

แต่ถ้าเป็น DVD 9 อันนี้ต้องทำใจครับ ... เพราะผมก็เป็นเหมือนกัน (TT_TT)

ก็มีวิธีแก้ไขคร่าวๆเท่านี้ก่อนนะครับ

มีปัญหาเรื่องของ software ครับ

ผมลงเจ้า AVG AntiVirus Pro 2012 Ver 2012.0.1873 ไปครั้งนึงแล้วเคยถอนออก

พอจะกลับมาลงใหม่คลิกที่ตัว setup แล้วเมื่อครบ 100% เครื่องจะ รีบูท เองเลยอยากทราบว่ามีวิธีแก้หรือเปล่าครับ

ลองมาหลายครั้งแล้วแต่อาการไม่เปลี่ยนเลย :emo (68):

---------------------------------------------------------------------

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Edited by Jkwon

มีปัญหาเรื่องของ software ครับ

ผมลงเจ้า AVG AntiVirus Pro 2012 Ver 2012.0.1873 ไปครั้งนึงแล้วเคยถอนออก

พอจะกลับมาลงใหม่คลิกที่ตัว setup แล้วเมื่อครบ 100% เครื่องจะ รีบูท เองเลยอยากทราบว่ามีวิธีแก้หรือเปล่าครับ

ลองมาหลายครั้งแล้วแต่อาการไม่เปลี่ยนเลย :emo (68):

คาดว่าน่าจะโดนไวรัสเล่นงานอย่างหนักแล้วครับ

ลองหาตัว Avast มาลงเพื่อจัดการไวรัสก่อนดูครับ

คราวนี้น่าจะไม่มีปัญหา

อ้อ แล้วก็อีกอย่างนึง ... ถ้ามีโปรแกรมแอนตี้ไวรัสอยู่ก่อนแล้ว ให้ลบออกก่อนนะครับ

เล่นอยู่ดีๆมันก้อค้างแล้วขึ้นเป็นเส้นฟ้าๆแนวตรงอะ พอกดรีเซดหน้าจอมันก้อไม่ขึ้นภาพมาให้ แต่พอกดปิดไปเลยวันรุ่งขึ้นก้อเปิดได้ตามปกติ เป็นมาเกือบอาทิตละ อยากทราบสาเหตุอะ ผมออนบอร์ดนะไม่ได้ใส่กาสจอ

Edited by GoodMiracle

เล่นอยู่ดีๆมันก้อค้างแล้วขึ้นเป็นเส้นฟ้าๆแนวตรงอะ พอกดรีเซดหน้าจอมันก้อไม่ขึ้นภาพมาให้ แต่พอกดปิดไปเลยวันรุ่งขึ้นก้อเปิดได้ตามปกติ เป็นมาเกือบอาทิตละ อยากทราบสาเหตุอะ ผมออนบอร์ดนะไม่ได้ใส่กาสจอ

ไม่ขึ้นแค่ภาพใช่รึเปล่าครับ ... ลองหาการ์ดจอแยก มือ 2 ราคาถูก มาเสียบดูครับ หรือ ยืมมอร์นิเตอร์เพื่อนมาลองดูก่อน

แต่ถ้าจะให้ดีช่วยบอกอาการมาให้ละเอียดกว่านี้จะดีมากครับ