Jump to content
Seraght

เปิดกระทู้ตอบปัญหาคอมพิวเตอร์นะครับ

Recommended Posts

ขอถามเกี่ยวกับ IDM หน่อยครับ

ตามรูปภาพเลยครับ บางทีมันก็ค้างไว้เฉยๆไม่กระเตื้อง ถึงจะกระเตื้องก็ขึ้นทีละนิด

ผมเลยอยากทราบว่าพอมีวิธีแก้ให้หายค้างมั้ยครับ

ตามไฟล์ภาพที่แนบมาไม่ทราบว่าได้ตั้งค่าการแบ่งส่วนโหลดไว้ที่ 1 รึเปล่าครับ

ถ้าหากใช่ ... อันนี้อาจจะเกิดจากหลายกรณีครับ

1. เครื่องที่ท่านใช้อาจจะมีไวรัส ... อันนี้เคยเจอมาแล้วครับ โหลดทุกเว็บไม่กระเตื้อง

2. เน็ตที่ใช้เป็นเน็ตส่วนตัวหรือไม่ ... ถ้าไม่ใช่อันนี้ได้แต่ทำใจครับ เพราะถ้าเป็นของร้านอินเตอร์เน็ท หรือ หอพัก บางทีคนใช้เยอะก็ไม่กระเตื่องครับ

แต่ถ้าเป็นเน็ทส่วนตัว ... ต้องดูก่อนว่าท่านใช้ค่ายไหน ... ซึ่งบางช่วงของบางค่ายจะทำให้การดาวน์โหลดมีความเร็วน้อย

3. ท่านได้เปิดโปรแกรมอัพเดต หรือ บิททอเรนท์ หรือไม่ ... ถ้ามีในข้างต้นจะทำให้โหลดช้าครับ

ลองสังเกตและค้นหาดูก่อนครับ

ปล. โหลดแบบไม่ใช้ IDM หรือ ตัวช่วยดาวน์โหลดอื่นๆ จะเป็นการดีกว่าครับ ... เพื่อความสะบายใจครับผม :idz_emo06:

ดังภาพเลยครับ ทำไงดีอะ

น่าจะเกิดจากอาการ bad Sector นะครับเท่าที่เห็น ... แนะนำว่าควรรีบแบ็คอัพ สำรองข้อมูลอย่างด่วนครับ

แล้วหาโปรแกรมจัดการ HDD มาทำการคั่น sector ที่ใช้ได้กับ bad sector ออกจากกันครับ

น่าจะเกิดจากอาการ bad Sector นะครับเท่าที่เห็น ... แนะนำว่าควรรีบแบ็คอัพ สำรองข้อมูลอย่างด่วนครับ

แล้วหาโปรแกรมจัดการ HDD มาทำการคั่น sector ที่ใช้ได้กับ bad sector ออกจากกันครับ

ช่วยแนะนำโปรแกรมคั่น sector หน่อยได้ไหมครับ เอาแบบใช้ง่่ายๆด้วยจะดีมากเลยไม่เก่งคอม

แล้วถ้าคั่น sector พื้นที่ HDD จะลดลงไปเยอะไหมอะครับ

และก็ ขอบคุณมากนะครับที่ช่วยมาตอบปัญหา

ช่วยแนะนำโปรแกรมคั่น sector หน่อยได้ไหมครับ เอาแบบใช้ง่่ายๆด้วยจะดีมากเลยไม่เก่งคอม

แล้วถ้าคั่น sector พื้นที่ HDD จะลดลงไปเยอะไหมอะครับ

และก็ ขอบคุณมากนะครับที่ช่วยมาตอบปัญหา

หาได้จากแผ่นรวม Hiren's Boot ครับ พวกนี้จะมีให้มาด้วย

แล้วก็หลังจากคั่นแล้ว พื้นที่ของ HDD จะเหลือน้อยลงมาก แล้วแต่อาการและความเสียหายที่เกิดขึ้นครับ มากน้อยแล้วแต่อาการครับ

ถ้าอยู่โน้ตบุคช้านี่เปนเพราะอะไรอะ

ลองเอาพวกโปรแกรมฆ่าไวรัสมาแล้วมันก็ยังช้าอะ T^T

ต้องมานั่งใช้คอม

พี่กอล์ฟ..เคอะ...โน้วววว

โอ้นอกเรื่องไปนิด ถ้าเป็นถ้าSoftwareถามผมได้นะอื่นๆนิดหน่อยถ้าเป็นเกม...ไปถามเฒ่าโลลิครับ

ถ้าอยู่โน้ตบุคช้านี่เปนเพราะอะไรอะ

ลองเอาพวกโปรแกรมฆ่าไวรัสมาแล้วมันก็ยังช้าอะ T^T

ต้องมานั่งใช้คอม

ถ้ายังไงช่วยระบุ สเปค ของ Notebook ที่ใช้มาด้วยก็จะดีครับ ... เพราะบางทีก็ไม่ได้เกิดจากไวรัสเพียงอย่างเดียว

สาเหตุที่เครื่องทำงานช้า อาจเกิดได้จาก

1. ไวรัส (อันนี้ที่คุณคิดว่าน่าจะเป็น)

2. พื้นที่ใน HDD เหลือน้อย

3. ตัวสแกนไวรัส หรือ แอนตี้ไวรัสที่ใช้

4. จำนวน Processes รันเยอะเกินความจำเป็น

ยังไงช่วยเข้ามาบอกสเปคด้วยก็จะดีมากครับ :idz_emo08:

เป็นกระทู้ที่ดีมากครับช่วงนี้มีปัญหาบ่อยด้วย เดี๋ยวถ้ามีปัญหาอารายจะแวะมาขอปรึกษานะครับ :idz_emo06:

คอมเปิดแล้วดับ

ครับ ไม่รู้ว่าคืออะไร

เกิดจาก พาวเวอร์ซัพพลาย(ตัวพัดลม) หรือ เมนบอร์ด เสียครับ

ปัญหาที่จะเจอคือ ไฟไม่พอคอมก็จะดับ

เกิดจาก พาวเวอร์ซัพพลาย(ตัวพัดลม) หรือ เมนบอร์ด เสียครับ

ปัญหาที่จะเจอคือ ไฟไม่พอคอมก็จะดับ

อย่าตอบกับคำถามที่ผ่านมานานแล้ว หรือ ตอบเสร็จแล้วครับ .... หากพบเห็นการกระทำแบบนี้อีก ไม่ว่าใคร ผมจะแจ้ง MOD ทันทีนะครับ :idz_emo03:

อ่าวผมลองหาดูคำตอบหน้าหลังๆไม่เจออะครับก็เลยช่วยตอบเผื่อคนที่เข้ามาเป็นปัญหาเดียวกันจะได้อ่าน :idz_emo06:

Edited by teegurook

อย่าตอบกับคำถามที่ผ่านมานานแล้ว หรือ ตอบเสร็จแล้วครับ .... หากพบเห็นการกระทำแบบนี้อีก ไม่ว่าใคร ผมจะแจ้ง MOD ทันทีนะครับ :idz_emo03:

เปิดแล้วตัวพัดลมหมุนแรง....แล้วเข้าวินโดว์มะได้เกิดจากสาเหตุใดมั่งอ่ะพอตอบได้ป่าว

เปิดแล้วตัวพัดลมหมุนแรง....แล้วเข้าวินโดว์มะได้เกิดจากสาเหตุใดมั่งอ่ะพอตอบได้ป่าว

ก็เป็นได้หลายสาเหตุครับ ... โดยหลักน่าจะเป็นที่ตัว พาวเวอร์ซัพพลายเก่าและไม่สเถียรแล้ว

กับ เกิดอาการโหลด ขึ้นครับ คือ จะโหลดอยู่นานแล้วก็จะไม่ขึ้นอะไร รอเป็นวันก็ไม่ขึ้น

ถ้ายังไงช่วยบอก สเป็ค รวมถึง ระยะเวลาที่ซื้อมาด้วยก็จะดีครับ

ปล. ถ้าเข้ามาหวังปั้มโดนส่องไม่รู้ตัวนะครับ :idz_emo03:

Edited by Mr.Fake

ตามปกติแล้วต้องใช้ครับ .... เพราะมันจะเอาข้อมูลจากไฟล์แพ็คเกจในตัว Setup ของ Windows ลงครับ :idz_emo08:

เอาไว้ถ้ามีปัญหาบ้างจะมาใช้บริการนะครับ มีกระทู้แบบนี้ก็ดีไปอีกแบบ ช่วยๆกันแก้ไขและหาประสบการณ์

ขอถามเองมั่ง

เพราะเหตุใดทำไม ISP ต่างๆถึงได้เพิ่มค่า Download ได้สูงและราคาที่ถูกลง แต่พอกรณีที่มีการเพิ่มค่า Upload นั้นกลับเท่าเดิมคือ 512 kbps แต่แค่จะเพิ่มเป็น 1 Mbps กลับราคาสูงมากเลยครับ :emoother_08:

ขอถามเองมั่ง

เพราะเหตุใดทำไม ISP ต่างๆถึงได้เพิ่มค่า Download ได้สูงและราคาที่ถูกลง แต่พอกรณีที่มีการเพิ่มค่า Upload นั้นกลับเท่าเดิมคือ 512 kbps แต่แค่จะเพิ่มเป็น 1 Mbps กลับราคาสูงมากเลยครับ :emoother_08:

ง่ายๆเลยนะครับ ... ค่าแบนด์วิท สำหรับอัพโหลดในไทย มันค่อนข้างน้อย ถึง น้อยมาก ครับ ต่อ 1 IP

เพราะงั้นเวลาอัพขึ้นให้ถึง 1mbps มันเลยแพงขึ้นไปอีก ... แล้วก็อีกอย่างคือ แต่ละบริษัทที่เปิดให้บริการ

คิดแค่เพียงว่า จะให้แบนด์วิทอยู่เฉพาะภายในประเทศ ไม่ได้คำนึงถึงการออกต่างประเทศ [แค่ 512kbps ก็พอแล้ว เอาอะไรมาก]

ส่วนอีกอย่างคือ ปัจจุบันนี้ ยังนิยมใช้สายโทรศัพท์บ้าน ในการเชื่อมต่ออยู่

ซึ่งต่างจากของต่างประเทศครับ ... แถมสายตรง อย่างที่ผมใช้ ของ CAT ที่ไม่ต้องมีสายโทรศัพท์บ้าน เลยทำให้ได้ค่า อัพโหลดที่ 1mbps

แต่ก็แลกมาด้วยค่าตัวที่แพงกว่าค่ายอื่นพอสมควรครับ

แล้วก็ ณ ปัจจุบันนี้ ระบบเน็ตเวิร์ค ในไทยเรายังไม่พร้อมเพียงพอครับ เลยทำให้ ค่าบริการ แพง ถึง แพงที่สุด

ถ้าอยากให้ค่า อัพโหลด มากกว่า 1mbps แนะนำว่า .... รอ ต่อไปครับ ... หรือไม่ก็ รวบรวมความเห็นไปที่ http://www.speedtest.or.th/

เพื่อให้มีการปรับปรุงที่ดีขึ้นครับ

ปล. แค่ค่าเน็ต 3G ก็แพงหูฉี่แล้ว :emoother_08:

คือผมรู้อยู่แล้วครับว่าตอนนี้มันน้อย ที่ผมอยากรู้คือเหตุผลของมันต่างหากครับว่าทำไมถึงน้อย แบบนี้ผมก็ตอบได้ครับ = =''

คือผมรู้อยู่แล้วครับว่าตอนนี้มันน้อย ที่ผมอยากรู้คือเหตุผลของมันต่างหากครับว่าทำไมถึงน้อย แบบนี้ผมก็ตอบได้ครับ = =''

ก็นะ ... คืองี้ ... แต่ละบริษัท จ่าย IP ครั้งละ กี่ IP ล่ะ ... IP Gate Way เท่าไหร่

เพราะ 1 บริษัทในไทย จะจ่าย IP ไม่มาก ... โดยจะมี 1 IP Gatewate ต่อ 10 - 50 IP Internet Address

แล้ว 1 Gateway จะมีค่าอัพโหลดที่ กี่ เม็กกะบิท ... แล้วแบ่งให้จำนวนผู้ใช้บริการไป โดยที่ บริษัทเองจะจำกัดเอาไว้ที่ 512kbps เพื่อ ...

ให้ได้จำนวนลูกค้าที่มาก

แล้วก็ การเพิ่ม Download มันมีค่าใช้จ่ายที่ค่อนข้างถูกกว่า การเพิ่มค่า Upload

แล้วทีนี้ ... จุดปล่อยสัญญาณ ของ ตัว Internet ... ตรงนี้จะเป็นปัญหามากกว่า ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้การเพิ่มค่า Upload เป็นไปได้ยาก

ตัวอย่างของ CAT ที่ผมใช้อยู่ ... มันระบุเจาะจงไว้เลยว่า ต้องอยู่ในระยะ 1 กิโลเมตร เท่านั้น :idz_emo09:

นี่แหละครับ ... ที่ว่าทำไมมันถึงไม่เพิ่ม Upload แต่เพิ่ม Download แทน

เพราะค่า Upload ถ้าอยู่ที่ 512 Kbps มันจะส่งสัญญาณได้ไกลกว่า ค่า Upload ที่ 1 Mbps และก็ทางบริษัทไม่จำเป็นต้องเพิ่มจุดปล่อยสํญญาณ

ซึ่ง ยิ่งเพิ่มจุดปล่อยสัญญาณ ค่าใช้จ่ายก็จะยิ่งสูงขึ้นไปอีก ... สมมติ ว่า มีจุดปล่อยสัญญาณ ที่ให้ค่าอัพโหลด 1Mbps อยู่ 2 ที่ โดยแต่ละที่

จะครอบคลุมพื้นที่ ราวๆ 1 ตารางกิโลเมตร ... แต่ทั้ง 2 จุดอยู่ห่างกันมาก จึงทำให้สัญญาณส่งได้ไม่ทั่วถึงทุกพื้นที่ ที่ทางบริษัทให้บริการ

หากจะเพิ่มจุดปล่อยสัญญาณเพิ่มอีก ต้องเสียค่าใช้จ่ายสูง ... ทั้งค่า Server พนักงานดูแล ช่างซ่อม สถานที่ตั้ง พนักงานติดตั้งและให้บริการ

เฉพาะค่า Server ที่ต้องจ่าย ก็หลัก ล้าน แล้ว .... และทางออกที่ดีที่สุดสำหรับบริษัทคือ .... การลดค่า Upload เพื่อเพิ่มระยะทาง

การให้บริการ ... และจากช่วงนี้ที่ Internet ในไทยเริ่มมีความต้องการในการใช้มากขึ้น จึงทำให้ บริษัท ที่ห้บริการ จำต้องขยายพื้นที่ให้บริการ ก่อนเป็นอันดับแรกๆ จึงทำให้ การเพิ่มค่า Upload ยังไม่มีในช่วงนี้ ... แล้วก็อีกอย่างคือ ค่า Upload ที่ 512 Kbps

สัญญาณรบกวนค่อนข้างต่ำ และสเถียรแม้จะอยู่ในระยะที่ไกลออกไปมาก

ก็คงบอก อธิบายได้เท่านี้แหละนะครับ ภาพรวมของปัญหาที่ท่านว่ามา เพราะงั้นตอนนี้เราก็รอไปก่อน ... จนกว่าอะไรๆ มันจะลงตัวกว่านี้

คอมค้างหรือคอมดับไปเลย

มาจากหลายสาเหตุ

1.power supply ฟิวส์ขาด

2.cpu ร้อนระบบในคอมจะดับไปเองครับ หรือทำความสะอาดปัดฝุ่นพัดลมระบายความร้อน

3.ค้างเกิดจาก ความร้อนในอุปกรณ์เกิน80องศา ยกตัวอย่างอุปกรณ์เช่น การ์ดจอ หรือ อีกสาเหตุนึง Haed disk กระตุก หรือ ค้าง ครับ

คอมค้างหรือคอมดับไปเลย

มาจากหลายสาเหตุ

1.power supply ฟิวส์ขาด

2.cpu ร้อนระบบในคอมจะดับไปเองครับ หรือทำความสะอาดปัดฝุ่นพัดลมระบายความร้อน

3.ค้างเกิดจาก ความร้อนในอุปกรณ์เกิน80องศา ยกตัวอย่างอุปกรณ์เช่น การ์ดจอ หรือ อีกสาเหตุนึง Haed disk กระตุก หรือ ค้าง ครับ

บอกหลายหนแล้วนะว่าอย่าโพสต์แบบนี้ ..... ปัญหาไหนที่แก้ได้ หรือ ตอบได้และผ่านมานานแล้ว ไม่ต้องขุดมาตอบ :emoother_08:

ระวังจะโดนยิงไม่รู้ตัวนะเออทำแบบนี้น่ะ :emoother_08: