Jump to content
Seraght

เปิดกระทู้ตอบปัญหาคอมพิวเตอร์นะครับ

Recommended Posts

^

^

ขอบคุณสำหรับคำตอบของทั้ง2ท่านนะค่ะ ... :emo (50):

เราพิมพ์ผิดอ่ะค่ะจะพิมพ์ว่า 10k (หมื่นบาท) ค่ะ น่าจะพอเนอะ

เพราะว่า ..keyboard / mouse / DVD / monitor ก้อใช้ของเก่าได้

ก้อต้องซื้อแต่เคส บอร์ด แรม ซีพียู (เยอะไปรึป่าวนะเกินงบแน่) :emo (65):

ไว้จาลองไปดูที่เซียร์เคยเหงเค้าจัดไว้เปงชุด..แต่ต้องเกบตังก่อง :emo (04):

^

^

ขอบคุณสำหรับคำตอบของทั้ง2ท่านนะค่ะ ... :emo (50):

เราพิมพ์ผิดอ่ะค่ะจะพิมพ์ว่า 10k (หมื่นบาท) ค่ะ น่าจะพอเนอะ

เพราะว่า ..keyboard / mouse / DVD / monitor ก้อใช้ของเก่าได้

ก้อต้องซื้อแต่เคส บอร์ด แรม ซีพียู (เยอะไปรึป่าวนะเกินงบแน่) :emo (65):

ไว้จาลองไปดูที่เซียร์เคยเหงเค้าจัดไว้เปงชุด..แต่ต้องเกบตังก่อง :emo (04):

สเป็คคอมขั้นต่ำ ตอนนี้อยู่ที่ประมาณ 8000 บาทครับ ถ้ามี หมื่นนึงก็สบายครับ ราคาที่ว่าไม่รวมจอนะครับ

^

^

สเป็คคอมขั้นต่ำ ตอนนี้อยู่ที่ประมาณ 8000 บาทครับ ถ้ามี หมื่นนึงก็สบายครับ ราคาที่ว่าไม่รวมจอนะครับ

ถ้า 10,000 ก็จัดสบายครับ ว่าแต่เน้นที่อะไรครับ

ถ้าจะเอาแค่ดูหนัง ฟังเพลง งบเท่านี้สบายครับ ยังไงลองระบุมานะครับ เดี๋ยวจะเช็คสเป็ค ของทาง Intel ให้ครับ :emo (49):

คอมเปิดแล้วดับ

ครับ ไม่รู้ว่าคืออะไร

คอมพ์เปิดแล้วดับนี่ .... มันเป็นยังไงครับ

ช่วยบอกรายละเอียดหน่อยครับ ว่าแบบไหน ยังไง

เช่นว่า ... เปิดแล้ว รันอยู่ครู่หนึ่งแล้วดับไปเลย ไม่ติดขึ้นมาอีก

หรือ เปิดแล้วรันจนถึงขึ้นตอนโหลด Windows แล้วเครื่องดับ

ขอความกรุณาช่วยลงรายละเอียดหน่อยครับ จะได้ช่วยแก้ได้ถูกจุดและถูกต้อง

ปล. ถ้าหากต้องการที่จะปั้มกระทู้ผมจะทำการแจ้งไปหา MOD ทันทีนะครับ :idz_emo03:

ต้องทำยังไง ถึงให้คอมเร็วขึ้นมาบ้างครับ

ตอนนี้ เล่นเกมออนไลไม่ค่อยได้จะได้

แลคๆกระตุกบ้าง ค้างบ้างเปิดเว็บทีรอนานมากเลยอะครับ

:emoother_06:

ขอบคุนมากครับ ยังไงถ้ามีปันหาจะมาปรึกษา จขกท. นะครับ :emo (02):

ต้องทำยังไง ถึงให้คอมเร็วขึ้นมาบ้างครับ

ตอนนี้ เล่นเกมออนไลไม่ค่อยได้จะได้

แลคๆกระตุกบ้าง ค้างบ้างเปิดเว็บทีรอนานมากเลยอะครับ

:emoother_06:

ปัญหานี้อาจเกิดจากการติดไวรัส หรือ อินเตอร์เน็ตดาวน์ครับ

ซึ่งยังไม่สามารถจะฟันธงลงดาบได้

ยังไง .. ลองเอาแอนตี้ไวรัสลงแล้วแสกนดูก่อนนะครับ :idz_emo06:

ขอบคุนมากครับ ยังไงถ้ามีปันหาจะมาปรึกษา จขกท. นะครับ :emo (02):

อย่ามาใช้ "จขกท." ครับ เพราะผมถือว่าท่านไม่ให้เกียรติเรานะครับ :emo (74):

หากอยากถาม .. แสดงความคิดเห็นเชิญตามสะดวกครับ :emo (72):

Edited by Mr.Fake

ตอนนี้กระผมไช้ Bitdefender ของ Maxnet จ่ายปีละ 200 และใช้แอนตี้ไวรัส Malwarebytes' Anti-Malware

หาแคร๊กมาไส่เอง ทำการสแกนแล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิม ขอคำปรึกษาหน่อยครับ เซ็งมากเลย

ตอนนี้กระผมไช้ Bitdefender ของ Maxnet จ่ายปีละ 200 และใช้แอนตี้ไวรัส Malwarebytes' Anti-Malware

หาแคร๊กมาไส่เอง ทำการสแกนแล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิม ขอคำปรึกษาหน่อยครับ เซ็งมากเลย

ถ้างั้นลองทำตามนี้แล้วส่งภาพมาให้ดูหน่อยได้รึเปล่าครับ ... เผื่อว่าปัญหาอาจจะอยู่ที่ตรงที่ผมจะบอกต่อไปนี้

เริ่มที่ .. คลิกขวาที่แถบบาร์ด้านล่าง ... เลือก Task Manager ... พอตัว Task Manager รันขึ้นมาแล้ว เลือกที่ Processes

เสร็จแล้วถ่ายภาพด้วยการแค็ปมาให้ผมดูหน่อยครับ ว่ามี Processes ตัวไหนมันรันอยู่บ้าง

จะได้ทำการแก้ไขกันต่อไปครับ

ปล.การแค็ปภาพคงรู้แล้วนะครับว่าต้องทำยังไงกันบ้าง :emo (34):

Edited by Mr.Fake

เป็นสมาชิกใหม่นะครับพอดีเห็นหัวข้อนี้ แล้วมีเรื่องสงสัยพอดีเลยครับผม..พอดีผมพึ่งซื้อ Case PC มาแล้วคนขายเค้าบอกว่าสามารถ Out put ออกเป็น HDMI ได้ซึ่งมีทั้งภาพและเสียง..

ข้อสงสัยก็คือ ผมเอาสาย HDMI จากหลังคอมมาต่อจอโทรทัศน์แล้ว ก็จะได้ภาพและเสียงมา ....แล้ว เครื่องเล่นเสียงของผมซึ่งเป็น 7.1 แชแนลละครับจเอาเข้าไปต่อยังไง - -a ... รบกวนหน่อยนะครับ เครียดอยู่หลายวันแระ ^^"

เป็นสมาชิกใหม่นะครับพอดีเห็นหัวข้อนี้ แล้วมีเรื่องสงสัยพอดีเลยครับผม..พอดีผมพึ่งซื้อ Case PC มาแล้วคนขายเค้าบอกว่าสามารถ Out put ออกเป็น HDMI ได้ซึ่งมีทั้งภาพและเสียง..

ข้อสงสัยก็คือ ผมเอาสาย HDMI จากหลังคอมมาต่อจอโทรทัศน์แล้ว ก็จะได้ภาพและเสียงมา ....แล้ว เครื่องเล่นเสียงของผมซึ่งเป็น 7.1 แชแนลละครับจเอาเข้าไปต่อยังไง - -a ... รบกวนหน่อยนะครับ เครียดอยู่หลายวันแระ ^^"

หมายความว่าไปซื้อ เคส PC ที่ประกอบเสร็จมาสินะครับแบบนี้

โดยปกติแล้วสามารถที่จะต่อลำโพงได้ครับ ... ทั้งจาคอมพ์โดยตรง ... หรือ จาก TV ครับ (สำหรับเครื่องที่รองรับการต่อกับลำโพงภายนอก)

แต่ตามปกติแล้ว ... ขอแนะนำว่าควรต่อกับจอ Monitor ของคอมพ์ จะดีสุดครับ :emo (34):

ถ้าเป้นเครื่อง เสียง 7.1 หน้าจะมี HDMI OUT ครับ ก็นำ HDMI OUT จาก Case PC ไปต่อ HDMI IN เครื่องเสียง แล้วต่อ HDMI OUT จากเครื่องเสียงไปเข้ายัง HDMI IN TV ครับประมาณนี้

เวลาลบไฟล์แล้วขึ้นแบบนี้ จะมีวิธีแก้ไขไหมครับ

เอ่อ แบบนี้มันเป็นเรื่องปกติครับ

โดยส่วนมากจะเกิดขึ้นกับไฟล์ ที่มีจำนวนมากๆ

มันจะคำนวณเพื่อบอกเวลา และอีกหลายอย่างครับ

เวลาลบไฟล์แล้วขึ้นแบบนี้ จะมีวิธีแก้ไขไหมครับ

เอ่อ แบบนี้มันเป็นเรื่องปกติครับ

โดยส่วนมากจะเกิดขึ้นกับไฟล์ ที่มีจำนวนมากๆ

มันจะคำนวณเพื่อบอกเวลา และอีกหลายอย่างครับ

ตามนั้นเลยครับ ยิ่งไฟล์มีขนาดใหญ่ และจำนวนมากเท่าไหร่มันก็จะยิ่งขึ้นโหลดแบบนี้นานครับ

เอ่อ ไฟล์มีขนาด 9mb เองครับ

เข้าใจว่าถ้าฟอร์แมตพาร์ทแล้วจะหาย แต่ตอนนี้ยังไม่อยากฟอร์แมตเลย

เอ่อ ไฟล์มีขนาด 9mb เองครับ

เข้าใจว่าถ้าฟอร์แมตพาร์ทแล้วจะหาย แต่ตอนนี้ยังไม่อยากฟอร์แมตเลย

ถ้ายังไงลองเซฟภาพมาให้ดูหน่อยก็ดีครับ จะได้แก้ปัญหาได้ครับ เผื่อบางทีอาจจะเป็นไฟล์สำคัญ หรือไม่ก็ ไฟล์ติด dll น่ะครับ

ผมแก้ปัญหาได้แล้วครับ ไปพบในอากู๋ ขอบคุณทุกท่านมากครับ

แก้ตรง files and folders

driver wireless network acer 4730z หาย

ลงใหม่ก็ขึ้น no wireless driver

ทำยังไงดี

ลงใหม่ นี่ หมายถึง ลง Driver ใหม่ หรือว่า ลง Windows ใหม่เลยครับ

ถ้าหากเป็น ลง driver ใหม่ แต่ตัว Windows แจ้งว่า ไม่มี driver ให้ทำการ Uninstall ตัว Driver เดิมออกก่อนครับ

รีสตาร์ท เครื่องใหม่ 1 รอบ แล้วจึงลง Driver ใหม่อีกครั้งครับ

แต่ถ้าทำแล้วมันก็ยังแจ้งแบบเดิม อันนี้ลองเช็คดูว่า Windows ที่ใช้ Driver ของ Wireless มันรองรับหรือไม่นะครับ

เพราะบางตัวมันทำมารองรับ เช่น XP SP2 แต่ถ้าอัพเป็น XP SP3 มันก็จะใช้ไม่ได้ครับ หรือในทางกลับกันก็เช่นเดียวกันครับ

แต่หากรองรับ อันนี้คือข้อสันนิตฐานสุดท้ายครับ คือ ตัว ระบบ Windows โดนไวรัสบางตัวครับ ซึ่งมันจะทำให้ไม่สามารถใช้ระบบ Wireless ได้ครับ

ส่วนอีกกรณีคือ ลง Windows ใหม่ แต่ก็ยังแจ้งแบบเดิม นั่นหมายถึง ส่วนของการประมวลผล Wireless เสีย ครับ จึงทำให้มันขึ้นอย่างที่กล่าวมา

:idz_emo08:

ที่ผมอ่านแล้วเข้าใจน่ะครับ ในกรณีต้องดูว่าเครื่องเล่นเสียงของคุณเป็นประเภทไหนครับ ถ้าเป็นแค่ลำโพงคอมแบบ 7.1 นี้ก็ต่อผ่านจากซาวการ์ดได้เลยครับ แต่ว่าถ้าเป็นพวกชุดเครื่องเสียงที่เค้าเรียกันว่าโฮมเธียเตอร์นั้นต้องต่อผ่านรรีซีพเวอร์ครับถึงจะสามารถใช้งานได้ เป็นไปได้ขอรายละเอียดอุปกรณ์ในการต่อมากกว่านี้หน่อยได้ไหมครับ ผมจะได้แนะนำถูก