Jump to content
Sign in to follow this  
StreaM

สำรวจการทำงานแฟนซับของ idoli-z

Recommended Posts

ทำแบบนี้แหละครับดีแล้ว

ทำต่อไปเรื่อยๆ พัฒนาต่อไปเรื่อยๆนะครับ :emo (49):

ยังเข้าชมไม่ได้แต่แค่ทางค่ายทำซับออกมาให้ชม

ก็ถือว่าขอบคุณมากๆแล้วค่ะสำหรับผู้ที่ได้แต่ติดตามชมการ์ตูน

ดีใจมากๆค่ะที่จะได้ชมการ์ตูนที่ชอบจากค่ายนี้ค่ะ

สู้ๆนะค่ะทีมซับทุกท่าน

ถ้าให้บอกว่าบอร์ดนี้สวยบอร์ดนี้ดี คงเป็นเรื่องปกติธรรมดาไปแล้วสำหรับชาวidoli-z(ใช้คำนี้ดีมั้ยนะ)ซึ่งผมก็เป็นหนึ่งในนั้น :emo (32):

ที่จะหาข้อเสียในบอร์ดที่ดีอยู่แล้ว อย่างการทำงานของแฟนซับทีมซับเช่นเรื่องอักษรตกหล่นบ้างผิดบ้าง(รึเปล่า)สีอักษรบ้าง :emo (28):

อักษรผิดตกหล่นก็ปกติอยู่แล้วที่จะมีการผิดพลาดกันบ้างผมก็เป็นเหมือนกัน ใครๆก็เป็นถ้าไม่ใช่ไม่เชื่อ

อย่างISตอนไหนไม่รู้เห็นแล้วดูต่อไปไม่สน H.O.T.D.ตอน6มั้งดูสาวอาบน้ำอย่างเดียวซับไม่สนผิดรึเปล่าไม่รู้ถึงจะอ่านนึดๆก็เถอะ

สีอักษรส่วนใหญ่จะมาจากสีผมของตัวละครนั้นๆสีที่มองไม่ค่อยเห็น สีเหลือง(มองเห็นมั้ย)และสีชมพู จากที่ดูมาISมองไม่ค่อยเห็นแต่

Nyan Koiกับชัดเด๊ะ ค่ายอื่นก็เป็นเหมือนกันไม่ได้มีแต่ค่ายเราอย่างเดียว :emo (32):

คนทำก็เอามาลง คนดูก็โหลดไปดู เจอคำผิดมองไม่เห็น จะติปรับปรุงไปโหลดมาแล้วมันก็ช่วยไม่ได้คนทำก็เหนื่อยเป็น :emo (04):

เพราะงั้นมันเป็นเรื่องที่คนดูปล่อยไป คนทำปรับปรุงให้ดีขึ้น แต่มักก็มีพลาดอยู่ดี ไม่สมบูรณ์ เพอร์เฟค 100% :emo (46):

เป็นเรื่องที่เล็กน้อยมาก

ถ้าหลักๆเลยละก็คงเป็นความรวดเร็วของแฟนซับทีมซับ เร็วแค่ไหนไม่รู้ตอนเป็นสมาชิกใหม่ๆเรื่องที่เล็งไว้ทำจบแล้วแต่สังเกตตลอด

จนถึงตอนนี้รู้สึกว่าช้าจริงๆเรื่องที่จบไปแล้วยังทำไม่จบเลย MM!ยังไม่ถึงครึ่งเลยที่เร็วก็มีแต่IS แต่พอไปดูสถานะแต่ละโปรเจคก็เข้าใจ

ว่าทำไมถึงช้า บ้างก็ปิดโหลด กำลังคนน้อยติดธุระไม่ค่อยมีเวลา คนทำต้องเหนื่อยแต่คนดูอย่างเรากลับนั่งลุ้นตอนต่อไปเป็นยังไง

คนทำเหนื่อย คนดูนั่งรอ ช่วยอะไรไม่ได้เลย ได้แต่ช่วยเป็นกำลังให้อย่างเดียวนี่มัน...:emo (68): :emo (62): :emo (57): :emo (64):

แค่นี้ละครับส่วนมากก็ดี คาราก็สวย ผิดพลาดนึดหน่อยก็ไม่เป็นอะไรค่อยๆแก้ไขไป:emo (10):ถ้างานออกมาเร็วจะแจ่มมากเลย

ถึงผมจะช่วยอะไรไม่ได้เลย ช่วยเป็นกำลังใจให้ได้อย่างเดียว :emo (39): :emo (65):

แต่จะเป็นสมาชิกที่ดีคอยเป็นกำลังใจ จะรอชมผลงานอันน่าภาคภูมิใจของไอดอลลิชครับ :emo (20): :emo (43): :emo (49): :emo (18):

:emo (75): :emo (59): :emo (73): :emo (56): ป.ล.ถ้ามันเยอะขี้เกียจอ่านก็ไม่ต้อง :emo (28):

Edited by GTTK

ส่วนตัว พวกคำแปลถ้าสามารถเพิ่มคำหรือกลุ่มที่ อาจขำขันได้ โดยไม่ทำให้สำนวนเดิมเสียหาย

ก้อจะดีมิใช้น้อย เพราะบางจังหวะ ตัวละครพูดออกมาแนวขำนิดๆๆแต่อ่านจากคำแปลมันอาจจะเงียบๆๆไปหน่อย

เอามาจากความคิดเห็นที่2ครับ เพราะผมก็คิดเหมือนกันว่าเขาพูดออกมาแบบฮาๆแต่แปลแบบเป็นทางการแบบเงียบๆไปหน่อยอะครับ

แต่นอกนั้นผมว่าดีมากๆแล้วครับ

ตอบคุณ GTTK นะครับ เอาเฉพาะในส่วนที่ผมทราบนะครับ เรื่อง MM! ตอนนี้ค่าย Claz ทำอยู่นะครับซึ่งเจ้าของโปรเจ็คมีจำนวนทีมงานค่อนข้างน้อยและทำค้างต้องเก็บงานอยู่หลายเรื่อง อาทิเช่น Kiss x Sis , Oreno Imouto ... , Ichiban Ushiro no Daimaou , Hyakka Ryouran Samurai Girls เป็นเหตุให้เขาไม่ทำอนิเมะในซีนี้เลย โดย จอมมาร กับ MM! ขั้นตอนแปลจากอิงแบบลวกๆเสร็จแล้ว เพราะผมไปช่วยเขาผมเลยทราบ ซึ่งเขาจะทยอยทำออกมาเองล่ะครับ

ในส่วนของค่าย idoli-z นั้น ที่ผมรับผิดชอบจะมี IS ซึ่งก็โยนให้อีกท่านทำไปแล้ว กับ อีก 1 เรื่องซึ่งยังไม่ออกซักตอนเพราะดองอยู่นั่นแหละครับ กับ ova 1 เรื่องที่ยังไม่เห็นทั้งอิงทั้งดิบ รวมทั้งที่จ่อคิวจะเข้า และงานเก็บอย่าง Omamori Himari รวมไปถึงที่อยากจะทำให้จบอย่าง Yosuga no Sora อีกด้วย ซึ่งจะค่อยๆทยอยทำเท่าที่จะมีปัญญาครับ

ในเรื่องอื่นๆอย่าง Motto To Love Ru , RideBack , Yumekui Merry ก็ไม่ได้ดรอปแต่อย่างใด โดยจะค่อยๆทยอยทำออกมาครับ หากเรื่องไหนช้าไปบ้างก็อยากให้ทุกท่านเข้าใจว่าตัวคนทำนั้นก็มีธุระอย่างอื่นต้องทำ เลยอาจจะทำให้ซับออกช้าครับผม

กับกรณีเรื่องมีแต่ IS เท่านั้นที่เร็ว ขอยืนยันว่าจริงครับ นั่นเพราะหัวหน้าโปรเจ็คเห็นว่ากระแสเรื่องนี้ค่อนข้างแรงมากเลยพยายามทำออกมาให้เร็วนั่นเองครับ

ปล.เยอะๆแบบนี้ผมไม่ขี้เกียจอ่านหรอกครับ ขอบคุณที่ช่วยติด้วย การติของแต่ละท่านมันก็ช่วยให้ทำงานดีขึ้นครับ ขออย่าด่าแค่นั้นก็พอ

ปล.2 สำหรับเรื่องแปลให้ฮาก็ได้แหละครับ แต่อันนี้คงแล้วแต่ความถนัดของแต่ละคนแปล ถ้าผมแปลจะมี 2 อย่าง ไม่แข็งก็นรกเลย ซึ่งผมจะรู้สึกผิดเหมือนกันที่แปลออกมานรกยังดีที่ว่า QC เขาก็ช่วยกรองด้วยอีกชั้นครับแล้วจะนำไปปรับปรุงครับ

โดยรวมก็ดีแล้วละครับ เหลือแต่บางอันนานไปหน่อยแค่นั้นเอง อิอิ แล้วก็ของชมหน่อยนะครับ IS ท่านทำมาดีมากเลย ผมโหลดของท่านค่ายเดียวเลยเนี้ย อิอิ

ป.ล.ก่อนไป หนู๋ชาร์ลซ่อนรูปจริงๆ

หากเรื่องไหนช้าไปบ้างก็อยากให้ทุกท่านเข้าใจว่าตัวคนทำนั้นก็มีธุระอย่างอื่นต้องทำ เลยอาจจะทำให้ซับออกช้าครับผม

ขออย่าด่าแค่นั้นก็พอ

ครับ เข้าใจครับว่าคนทำก็มีธุระของตัวเองเหมือนกันไม่ต้องรีบทำธุระของตัวเองให้เสร็จก่อนค่อยกลับมาทำต่อครับรอได้ :emo (32):

ส่วนเรื่อง Yosuga no Sora เป็นเรื่องเดียวในบรรดาเรื่องที่ออกช้าที่ผมรอดูอยู่จะอดทนรอครับ ค่อยๆทำพยายามเข้านะครับ

ส่วยISรู้อยู่แล้วว่าทำไมถึงออกเร็ว แตที่รออย่างเดียวก็คือมังงะ อยากอ่าน ผมเป็นพวกชอบอ่านมากกว่าดู :emo (32):

(ป.ล.ขออย่าด่าแค่นั้นก็พอ เล่นเอาซะตกใจกับฮาเลย) ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ พยายามเข้าครับ คนน้อยแต่ไม่ด้อยคุณภาพ

Edited by GTTK

ทำออกมาได้ดีนะ ออกไวใช้ได้เลยผลงาน

เเต่ต้องขอติเรื่อง ดอง หน่อย :emoidz_01:

ภาพด้วยรวมก็ เต็ม 10 หัย 9.7 นะครับผม :emo (18):

Edited by Fate Averruncus

ผมเสียดาย ที่ปล่อยไฟล์มากกว่าคับ บ้างวันก็ช้า บ้างวันก็เร็ว บ้างวันก็โหลดไม่ได้เลย

ส่วนอย่างอื่นดีหมดคับผม

ขอบคุณสำหรับผลงานดีๆ ติดตามอยู่หลายเรื่อง

ผลงานจัดว่าเยี่ยมคับ ขอบคุณครับ

ทีม Sub Idoli-Z

นั่นทำออกมาได้ดีอยู่แล้วครับ

ประทับใจมากสุดในเรื่องที่ทีมนี้ทำ คือเรื่อง Infinite Stratos

มีคุณภาพ ดีอยู่แล้วไม่กลัวน้อยหน้าใครเขาครับ ^^"

พยายามต่อไปครับดีแล้ว พอดีช่วงนี้ผมห่างหายไปนานหน่อยเพิ่งว่างครับ แล้วจะแวะเข้ามาบ่อยๆ ครับ ชอบมาก :emo (18):

ทุกอย่างทำออกมาดีมากครับ ใช้ได้แล้วครับ เรื่อง sub :emo (49):

สวัสดีคับพึ่งสมัคเข้ามาใหม่ ที่เข้ามาก็เพื่อทักทายกันนิดๆหน่อยๆน่ะคับ

เพราะผมก็ดูผลงานซับของทางค่าย idol-z อยู่เลยเรื่องเลย ที่ติดตอนอยู่

ตอนนี้ก็อย่างเช่นเรื่อง IS ขอบคุณสำหรับผลงานที่ทำมาให้ได้ชมกันนะคับ

แต่คงไม่ได้เข้ามาบ่อยๆหรอกคับ

ขอบคุณคับ

เท่าที่ดู โอเคเลยครับ

แต่งานออกเร็วกว่านี้อีกนิดก็จะดีครับ

พยายามเข้าครับ

ผมชอบมากเลยครับที่มีตัว BD 1080 ออกมาให้ได้ชม

ถูกใจมาก คุณภาพคับไฟล์ 55+ ยุคนี้มันต้องชัดขิง ๆ

ติดตามมาตั้งแต่ คาโนค่อนละครับ

สุดยอด bacardi.png

Ridebackจบแว้ว

เหนื่อยหน่อยทั้งปีที่ผ่านมา

ขอบคุณแฟนซับและขอบคุณบ้านที่อบอุ่นหลังนี้ครับ

(เพื่อนบาสแสดงความเคารพหน้าคอมพ์ต่อแฟนซับว่า "ขนาดกุนั่งทำเพลงเกาหลียังเหนื่อย" นี่ทั้งตอน กุขอชาบูๆ)<<ชาบูกะมันด้วยคน

พอดีผมเป็นพวกหน้าใหม่เลยติชมอะไรไม่ได้มากแต่ยังไงก็ขอให้ทำตามสิ่งที่ชอบกันต่อไปจ้า สู้ๆ

โดยส่วนตัวแล้วสำหรับผลงานของทางค่ายไอดอลลี่นั้นจัดอยู่ในเกณฑ์ระดับดีถึงดีมากอยู่แล้วนะคะ

งานแปลสามารถแปลออกมาแล้วผู้ชมสามารถเข้าใจถึงเรื่องราวและความหมายในบทพูดนั้นๆ ต่อไปอาจจะเสริมถ้อยคำหรือสำนวนอะไรใหม่ๆเข้าไปบ้างในบทแปลคำพูดของตัวละครให้แสดงอารมณ์ออกมาได้เด่นชัดยิ่งขึ้น (โดยความหมายไม่เปลี่ยน)

ตัวอักษรในซับก็ชัดเจนดีไม่ถูกฉากหลังกลืนกินลงไป ส่วนคำผิดก็มีให้เห็นอยู่บ้าง (แต่ก็น้อยมากอ่ะ)

ด้านภาพและเสียงนั้น OK ดีอยู่แล้วค่ะ ตัวคาราก็เยี่ยมดีแต่อาจจะมีเปลี่ยนลูกเล่นกันบ้างก็ดีค่ะ

ก็ขอให้ทีมซับทุกท่านรักษามาตรฐานแบบนี้เอาไว้ (แต่ไม่ใช่ว่าหยุดพัฒนาไว้แค่นี่นะ) และก็ขอเป็นกำลังใจให้ในการพัฒนาฝีมือยิ่งๆขึ้นไปอีกนะคะ :emo (02):

ปล.หนูชาร์ลเข้าวินไปแล้ว (หนูชาร์ล ณ [iS]) :emo (10):

ไม่มีอะไรให้ติ และไม่รู้จะชมอะไร เพราะคนอื่นเขาชมกันไปหมดแล้ว เอาเป็นว่า

เยี่ยมยอดอย่างยิ่ง :emo (43):

ทั้งการแปลก็ดีมาก ซับ-เสียงตรงเวลา คำซับไม่พิมพ์ผิดเลย ภาพคมชัดอีกด้วย ผลงานออกไวอีกด้วย(บางเืรื่องดอง ไม่นับ)

ขอให้รักษาคุณภาพให้ดีตลอดหรือดียิ่งๆ ขึ้นไป

และสุดท้ายขอบคุณที่ทีมงานทั้งหลายผลิตแฟนซับออกมาให้ผู้ชมชมอย่างมีความสุข(ชาร์ล็อตน่ารัก) และเปิดรับฟังความเห็นของผู้ชม :emo (41):