Jump to content
Sign in to follow this  
StreaM

10 เหตุผลแรกที่ทำให้คุณกลายเป็นโอตาคุ?

Recommended Posts

เริ่มที่ haruhi ต่อมาเรื่อยๆๆๆๆๆๆๆๆ จนขาดไม่ได้แระเสพเมะ เหมือนเสพ ข้าว ปลา อ๊ากกกกกกกก

ของผมเริ่มเป็น "โอตาคุ" ก็ตั้งกะเด็กแล้วอ่ะ เริ่มจาก เมะ กะพวก ขบวนการ 5สี

ต่อมามีโอกาสได้อ่าน การ์ตูนมั่ง

หลังจากนั้น นานหน่อย ตอนที่ย้ายโรงเรียน เริ่มเสพ ทั้ง Manga กับ Anime

จนตอนนี้เสพมามากกว่า 100 เรื่องแล้ว (ป่าวหว่า ไม่ได้นับ)

โดยรวมทั้ง เมะ ทั้ง คอมิค นะครับ

เมะนี่ ตอนเด็กเริ่มกะโดน Doraemon ก่อนเลย

แล้วกะต่อมาเรื่อยๆ หลากหลายแนวทาง

ว่าแต่ ที่ว่ามา มันเกี่ยวกันป่าวเนี่ย (-.-")

อธิบาย แบบง่ายๆแล้วกันเนาะ เรื่อง การเรียก (Otaku) "โอตาคุ"

โอตาคุ ถ้ามตามที่แสดงมาในการ์ตูนหลายๆเรื่องนั้น จะเน้นไปที่กลุ่มคนที่นิยมชมชอบ Manga Anime Figure

นี่คือที่ๆพวกเราเข้าใจกัน

แต่อันที่จริงแล้ว มันหมายถึง บุคคล กลุ่มคน ที่ชื่นชอบอะไรบางอย่างอย่างมาก ประมาณว่า คลั่งใคล้

และมีข้อมูลของสิ่งนั้นๆค่อนข้างเยอะ (ประมาณกูรู)

เอาให้เห็นชัดๆเลยก็ รายการ "แฟนพันธุ์แท้" ทางช่อง 5

ที่เมื่อก่อนออกฉายกัน นั่นแหละครับ ความหมายจริงๆที่นิยามของคำว่า "โอตาคุ" (Otaku)

คือ โอตาคุ ไม่จำเป็นจะต้องเป็น "การ์ตูน" เสมอไปครับ

อาจเป็น รถ เพลง หนัง ของเล่น หรืออื่นๆอีกมากมายครับ

พวกเราที่อยู่ที่นี่ก็ถือเป็น "โอตาคุ" เช่นกันครับ (เพราะบ้าการ์ตูนกันทั้งแผง) :emo (00):

Edited by Mr.Fake

โอ้วว เราก้อใกล้เคียงเป็นโอตาคุกะเขาแล้วหรอหนิ >///<

ตัวผมเองจะเรียกว่าโอตาคุดีไหมนะ(ไม่รุถึงขั้นนั้นยังนะ ) แต่ถ้าถึงขั้นนั้นแล้วจิงๆๆๆ

ก็คงเพราะเพื่อน(เอาเมะมาให้ดู)+อนิเม+หนังสือละนะ

เหตุผลข้อแรกๆเลยคงมาจากพี่ที่เอาลัทธิอ่านการ์ตูนญี่ปุ่นมาเผยแพร่ในบ้าน

แล้วหลังจากนั้น จากที่เคยขอยืมเค้าอ่านก็ค่อยๆหาซื้อเอง

และชอบดูอนิเมะมาตั้งแต่เด็กแล้ว ชอบมากๆ จนขาดไม่ได้

ในที่สุดก็กลายเป็นโอตาคุในที่สุด ฮ่าๆ

ผมรู้สึกว่า พวกที่ตามเพื่อนมักไม่จีรัง ไม่รู้จริงไหม

ผม ก็มังงะ อนิเม เกม ไลท์โนเวล ก็ประมาณนี้แหละครับ

ว่าแต่...ผมเป็นโอตาคุหรือนี่

ส่วน มาก น่าจะ มาจาก เมะ นะ ครับ

มันลื่นไหล คล้อย ตามได้ ง่าย กว่า มังงะ นิด นึง ส่วน มังงะ มันใช้จินตนาการ หน่อย อะครับ คิดว่านะ

ผมโดนข้อ คนในครอบครัว ตามตาด้วย หนังสือ กับ อนิเมะจนต้านแรงโมเอะไม่ไหว

อะไรที่ทำให้กลายมาเป็นโอตาคุเหรอคะ..

มันก็ต้องเริ่มมาจากคนที่ชอบทำอะไรเกี่ยวกับการ์ตูนสิ

ของเรามันเริ่มมาจากชอบดูการ์ตูน แล้วก็ซื้อมังงะมาอ่าน

แล้วก็เริ่มหัดวาดการ์ตูน.. และเขียนนิยาย.. จากนั้นก็มารู้สึกตัวอีกทีว่า..

ขาดการ์ตูนไม่ได้ซะแล้ว

ได้เว็บบิทมา

แล้วโหลดเกมสักพักก็เบื่อ

ลองโหลดการ์ตูนมาดู

ตอนแรกก็ว่าปานยาอ่อนหน่า

แล้วก็เื่ริ่มโหลดบ่อยขึ้น

แล้วก็หยุดไม่ได้