Jump to content
Sign in to follow this  
StreaM

10 เหตุผลแรกที่ทำให้คุณกลายเป็นโอตาคุ?

Recommended Posts

ช่วงวันที่ 20 – 22 เมษายนที่ผ่านมา ทางเวปไซต์ otalabo ของญี่ปุ่นได้มีการจัดทำแบบสอบถามขึ้นในหัวข้อน่าสนใจว่า “อะไรทำให้คุณกลายเป็นโอตาคุ?” โดยมีผู้เข้าร่วมทั้งหมด 620 คน ซึ่งส่วนใหญ่เป็นวัยรุ่นและต่างก็เป็น ” โอตาคุและฟุโจชิ ” (ฟุโจชิ คือ สาวๆ ที่หลงใหลในการ์ตูนแนว Yaoi)กันทั้งนั้น ส่วนผลจะเป็นอย่างไรนั้นเราลองมาดูกันเลยจ้า!

10 เหตุผลที่มีคนตอบมากที่สุดของคำถาม ” อะไรทำให้คุณกลายเป็นโอตาคุ? ”

1. หนังสือการ์ตูน (26%)

2. อนิเมชั่น (17%)

3. เพื่อน (16%)

4. เกม (8%)

5. คนในครอบครัว เช่น พี่, น้อง (8%)

6. Boys love (3%)

7. นิยาย (3%)

8. นักพากย์ (2%)

9. ภาพยนตร์ (2%)

10. Mobile Internet (2%)

เคดิต akibatan.com

:emo (00): อยากบอกว่ามันจริง ฮะๆ

เหตุผล ที่ผมเป็นโอตาคุนะคับ

หลักๆเลย ชอบมังงะ เรื่อง ICHIGO 100% มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แต่ช่วงนั้นก็ไม่เคยคิดจะมาดูอนิเม นะ แต่พอได้มาดูเรื่อง Hatsukoi Limited เท่านั้นแหละ จากนั้นก็พยายามหาอนิเมมาดู

โดยเริ่มจาก TORADORA! ยิ่งทำให้ชอบไปใหญ่เลยคับ

ผมว่า มังงะ กะ เมะ นี่แหละสาเหตุหลักเลย :emo (42):

มังหง่ะครั~~~บ

ตอนอยู่โรงเรียนประจำว่างจัดมีมังหง่ะนี่หละที่ให้อ่านเพลินๆก่อนนอนเลยติด

Boom กับ c-kid :emo (47):

เห็นด้วยครับ

โดยเฉพาะอนิเมะกับหนังสือการ์ตูนเนี่ย

แถมเพื่อนอีกหน่อยละกัน ๕๕๕+

ถูกต้องแล้วคับ หนังสือการ์ตูน สุดๆๆแล้วอะ :emo (42):

เหตุผลที่ผมเป็น ก็เพราะเพื่อนแนะนำให้ดูแล้วกลายเป็นคนติดกาตูนไปเลย :emo (20):

แม่มาว่าหลายรอบและ แต่ข้าไม่สนเพราะข้าชอบประมานนั้นงับ :emo (42): :emo (00):

Edited by SoCariBerZ

ที่ดูมาทุกข้อเป็นไปได้หมด

แต่สงสัยตรงไอ boy love นี่สิ

:emo (00):

สาระเลยนะครับ ไอโอตาคุ นี่มันหมายถึงอะไรหรอ ?

พวกที่อ่านการ์ตูน นี่เรียกโอตาคุหมดเลยป่ะ ?

ถ้าอย่างงั้นผม ก็อาจจเข้าค่ายโอตาคุด้วยสินะ = ='' ไม่อยากได้คำนี้เลยแฮะ (ถ้าเซียน Guru หรือ แฟนพันธ์แท้มันน่าฟังกว่านะ)

ส่วนคุณ Di_Greenni ที่ถามว่า โอตาคุ หมายถึงอะไรนั้นเนี่ย ถ้าตามประเทศญี่ปุ่นเรียกกันก็คือกลุ่มคนที่ชื่นชอบผลงานพวก อนิเม เกม ฟิเกอร์ ถ้าจะเอามาจากความหมายตรงๆ มันกว้างมากน่ะครับ ลองค้นหาดูในอาgoogle ดูนะครับ ผมขอยกตัวอย่างแค่ 2 บทความมาให้อ่านก่อนนะครับ

http://srwkung.exteen.com/20070628/otaku-srwkung

http://www.dek-d.com/board/view.php?id=859098

เริ่มจากอ่านกาตูนติดงอมแงมเลย ซื้อทุกวันไม่ขาดสายจนทั้งห้องเต็มไปด้วยกาตูนแล้วมีพักนึงไม่ได้ออกจากบ้านไปไหนเลย ก็ได้แต่เข้าเวปหาไรทำไปวันๆและแล้วก็เลยโหลดกาตูนมาดูเรื่องแรกก็คือcode geass 555 แล้วก็กลายเป็นโอตาคุไปในที่สุด

ในที่สุดก็รู้ว่าโอตาคุคืออะไร

จากคุณ testsuya ที่ลงเว็ปให้ดู

Anime กับมังงะ

มันเป็นอะไรที่ชีวิตขาดไม่ได้อยู่แล้ว

ก้าวเข้าสู่โลกนี้ก็ Clannad กับเนกิมะเนี่ยแหละ

:emo (00): :emo (00): :emo (18):

ตัวผม เรื่มจากสะสมหนังสือ ก่อน แล้วโหลดเมะ มาดู ยังขาดอีกเยอะ ^^

ถ้าอย่างงั้นผม ก็อาจจเข้าค่ายโอตาคุด้วยสินะ = ='' ไม่อยากได้คำนี้เลยแฮะ (ถ้าเซียน Guru หรือ แฟนพันธ์แท้มันน่าฟังกว่านะ)

ส่วนคุณ Di_Greenni ที่ถามว่า โอตาคุ หมายถึงอะไรนั้นเนี่ย ถ้าตามประเทศญี่ปุ่นเรียกกันก็คือกลุ่มคนที่ชื่นชอบผลงานพวก อนิเม เกม ฟิเกอร์ ถ้าจะเอามาจากความหมายตรงๆ มันกว้างมากน่ะครับ ลองค้นหาดูในอาgoogle ดูนะครับ ผมขอยกตัวอย่างแค่ 2 บทความมาให้อ่านก่อนนะครับ

http://srwkung.exteen.com/20070628/otaku-srwkung

http://www.dek-d.com/board/view.php?id=859098

ขอบคุณครับ แต่ถูกเรียกว่าโอตาคุ มันรู้สึกแง่ลบยังไงไม่รู้ :emo (00):