Jump to content
Sign in to follow this  
StreaM

สำรวจการทำงานแฟนซับของ idoli-z

Recommended Posts

โดยส่วนตัวผลงานดีมากครับ แต่ติดตรงที่ว่าการ์ตูนดรอปเยอะไปหน่อย

เอาใจช่วยให้ทำผลงานออกมาดีๆต่อไปครับ

:emo (00):เท่าที่เคยเห็นผลงานที่ผ่านมา ถึงตอนนี้ผมจะยังไม่สามารถโหลดการ์ตูนในค่ายนี้โดยตรงได้ แต่ก็เคยสัมผัสผลงานมาบ้าง

ทำได้ดีแล้วนะครับ อาจจะมีกระตุกเล็กน้อยเพราะเรื่องนั้นเป็นชิ้นแรกหรือป่าวแต่ว่าให้อภัยได้คราบ

ผมตามเรื่อง Yumekui Merry อยู่

ฟอนท์ น่ารักดีครับ อ่านง่ายสบายตา

เนื้อหาของการแปลส่วนใหญ่แล้วดีครับ แต่บางทีเหมือนใช้คำที่ไม่ค่อยเหมาะกับอารมณ์นั้น เช่น คำพูดของตัวละครที่มีบุคลิกเป็นแนวกวน ๆ ยังดูแข็ง ๆ เรียบ ๆ มากเกินไปเน้อครับ

ยังไงก็ตาม ขอบคุณมากครับสำหรับความตั้งใจในการทำซับ ^-^ ซาบซึ้ง ขอบคุณจริง ๆ ครับ

สู้ ๆ ต่อไปครับพ้ม !

ผมตามเรื่อง IS อยู่ ทำออกมาได้ดีนะครับชอบตรงทำสีซับให้ตรงกับตัวละครอ่านง่ายดี

ok ครับ ยิ่ง IS ออกเร็วด้่วย สุดยอดเลย แต่ตัวหัวเหลืองที่ขับ blue tear อะ ใช้ซับสีเหลืองแล้วผมเอาไปดูกับTVไกลๆแล้วอ่านยากหงะ

โดยรวมผมคิดว่าทำได้ดีแล้วครับ

ชอบตรงออกแบบ BD ด้วย ภาคชัดดีครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ :emo (56):

โดยรวมดีแล้วนะครับ อาจต้องปรับขนาด Font ลงมานิดนึงในบางเรื่อง เพราะ Font ใหญ่อ่านง่ายจริง แต่บางครั้งเหมือนจะใหญ่เกินไปหน่อย

-*- ก็ดีคับ ทุกๆอย่างก็ลงตัวดีคับ ทั้งโหลดเเละ พูดคุยกัน

ทั้งนี้ต้องขอบคุณ เว็บดีๆแบบนี้และสิ่งที่ช่วยกันนำมาเสนอ

ก็ขอให้พัฒนาต่อไปเรื่อยๆคับ เอาใจช่วยจ้า ---**---

ขอบคุณทุกท่านที่ทำซับให้นะคับถ้าไม่มีทุกท่านผมคงไม่ได้ดูตูนหนุกๆ

การ์ตูนที่โหลดมาจากเว็บนี้ชัดมากครับ แปลก็ดีมากครับ

เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปนะครับ :emo (59):

Edited by metro2033

ผมว่าผลงานออกมานี่สุดยอดแล้วครับ ตัวหนังสือที่ทำออกมาถือว่าokแล้วครับ

และก็ขอบคุณที่ทำให้ได้ชมผลงานดีดีครับ

เรื่องแรกที่โหลดไปรับชมของค่ายนี้ก็ เรื่อง IS อะครับ

ออกมาเร็ว แปลได้ดีสุดยอดครับ ฟ้อนตัวหนังสืออ่านง่ายสบายตา

และเป็นเรื่องที่ทำให้ผมอยากจะติดตามผลงาน ของค่ายนี้ต่อไป เป็นกำลังใจให้นะครับ

ถ้ามีผลงานใหม่ออกมาผมก็จะติดตามเรื่อยๆ สู้ต่อไปครับ ^^

การทำงานของแฟนซับก็ดีอยู่นะครับ งานเก่าของเก่าก็ทำเสร็จแล้วเหลือแต่ฮิมาริ :emoother_08:

ซับก็ออกมาเร็วกว่าเิดิม(ถ้าไม่มีธุระหรืองานอื่นเข้ามาก่อนใช่มั้ยครับ)ก็พยายามต่อไปครับ สู้สู้ :emo (40):

จากที่ได้ผ่านตามาอาจจะไม่มากสำหรับผม แต่ขอชมว่าสุดยอดมากๆครับ

ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกๆท่านครับผม ^_^

ขออนุญาติ ติ-ชม นะครับ

ก่อนอื่น ขอชมในเรื่องความไวในการแปลที่ค่อนข้างดีพอสมควรครับ ไม่ช้าไปหรือเร็วไป

การจัดวางจังหวะเวลาขึ้นซับ(Timing) อยู่ในระดับที่เหมาะสม สามารถอ่านซัพ พร้อมเกร็ดความรู้ได้ โดยไม่ต้องหยุดเพื่ออ่าน

ฟอนต์ที่ใช้ถือว่าสบายตาครับ แต่ติดตรงฟอนต์ที่ใช้ทำ karaoke OP ED บางครั้งฟอนต์กับสีตัวอักษร มันจะไปกลืนกับฉากครับ

มีสิ่งเดียวที่ขอติ คือ เรื่อง ภาษาที่แปลออกมาครับ ทั้งเรื่อง Yumekui Merry และ IS ในความรู็สึกส่วนตัวนะครับ

ตัวภาษาที่ใช้เหมือนยังไม่สละสวย ขาดการขัดเกลาในบางท่อน บางประโยค

(ต้องขออภัยที่ไม่สามารถยกตัวอย่างจุดที่ไม่สละสลวยพร้อมตัวอย่างที่สละสลวยได้ ถ้าหาได้จะเอามาลงให้ครับ)

สิ่งที่อยากจะแนะเพิ่มเติม

ถ้าท่านสามารถเจียดเวลามาทำตรงจุดนี้จะดีมากครับ

คือขอให้ท่าน ฝังลายน้ำโกโก้ค่ายซัพของท่านบนหัวมุมบนขวาตลอดเวลาที่ฉายอนิเมะครับ

โดยที่ข้างโลโก้นั้นจะใส่ตัวอักษรตัว T สำหรับไฟล์ที่อัพโหลดบน Tirkx ตัว F สำหรับไฟล์ที่อัพโหลดบนเว็บค่ายครับ

ตัวอย่าง

IDZ-T สำหรับ Tirkx IDZ-F สำหรับเว็บค่าย

และในจังหวะที่ตัวละครพูดคุยแบบสบายๆ ไม่ต้องเพ่งซัพ ก็ขอให้ใส่ตัววิ่งเลยครับ

ภาษาที่ใช้ขอให้สุภาพ นุ่มนวลนิดนึงครับ อย่าทำร้ายน้ำใจคนดูเลย

เพราะผมเองเข้าวงการนี้มาได้ก็เพราะดู Lucky Star ใน Mthai และ ดู Haruhi ฉบับไรท์แฟนซับมาขาย มาก่อนครับ

แค่ผมเห็นตัววิ่งเขียนว่า "สามารถดาวน์โหลดอนิเมะเรื่องนี้ได้ฟรีที่ www.Idoli-z.net" แค่นี้ใจก็สลายแล้วครับ

สุดท้าย จากใจผู้ชมคนหนึ่ง

ถ้าผมมีความรู้ภาษาญี่ปุ่นในระดับที่ฟังครั้งสองครั้งแปลได้เลย ผมจะขอสมัครเป็นผู้ช่วย Translator ครับ

เพราะส่วนตัวแล้ว ประทับใจในการทำงานของค่ายในหลายๆอย่างตามที่ชมไป

รวมถึงการจัดหน้าเว็บที่น่าใช้ที่สุดเท่าที่เล่นเว็บบอร์ดมาเลยครับ

ก็ต้องขอตัวไปรวบรวมจังหวะและกำลังทรัพย์มาฝึกภาษาก่อนนะครับ

ถ้าจังหวะดี คงได้ร่วมงานกันสักครั้งครับ

ขอบคุณที่ยินดีรับฟังครับ

อยากจะให้ค่ายนี้ทำแทบทุกเรื่องเลย ทำออกมาดีมากมายเลย

แต่ก็อยากจะให้เสริมเพิ่มเติมฉากเริ่มให้เป็นทีม Fansub อะไรเงี้ยใส่เอฟเฟคเสียงเปิดก่อนจะเริ่มเรื่อง อิอิ ว่าไปนั้น(แต่ถ้าได้คงดียิ่งขึ้นไปอีก)

ดองยาวไปนี๊สสสสสสสสสส .. ถ้าปรับปรุงตรงนี้ จะสุดยอด ! =w=b

เเต่ไม่ได้บอกว่าต้องเอาให้เสร็จภายในหนึ่งสัปดาห์ หรือ ตั้งใจกดดันคนแปล

เพราะเข้าใจว่าคนแปลซับก็ต้องมีธุระ เเต่ก็ถ้าเร็วขึ้นหน่อยจะเป็นการทำให้ดูได้อย่างต่อเนื่องอ่ะจ้า ~

อืมมม ~ ที่เหลือก็โอเคเนอะ บางทีมีหลุดๆ บ้างอะไรบ้างเเต่โดยรวมก็ยังติดตามเเฟนซับที่นี้อยู่ { GOOD ><;

โอ๊ะ อยากให้ลองทำซับการ์ตูนหลาย ๆ สไตล์ดู :))

เมป็นกำลังใจให้ค้า ! สู้ ๆ ขอบคุณที่มานั่งแปลให้ได้ดูกัน จุ้บๆ ! ^____^

ตามตั้งแต่ยังไม่รู้จักเว็บยันปัจจุบัน ผมขอบอกว่า

สม่ำเสมอดีครับ ไม่ต้องรอนาน ภาพชัด ซัพสนุก

แม้บางเรื่องจะนาน แต่นั้นก็เป็นธรรมดาของคนที่

มีพักผ่อนบ้างขอติดตามต่อไปครับ :emoother_06:

ซับบางทีคำมันเขียนผิดบ้าง แบบว่า ตกหล่น หรือสะกดผิดบ้้าง

เลยอยากขอให้ตรวจคำด้วยหนะครับ

แต่ตัวซับสวยดีชอบครับ :emo (41):