Jump to content
Sign in to follow this  
chonlatit

อาวุธประเภทมีด ดาบ ชาติใหนดีที่สุด 2

Recommended Posts

มาเเล้วๆ ข้อมูลจากที่ใด้ค้นคว้ามา ^^

คะตะนะ เป็นดาบขนาดกลางที่ใช้ในสงครามของญี่ปุ่นมาช้านานเเมความเป็นมายาวนานมาก

มีกหรือดาบของชาวญี่ปุ่นเเบ่งออกเป็นหลายประเภทดังนี้

1 ทาชิหรือตาชิ คือดาบยาวที่ใช้กับทหารม้า เนื่องจากอยู่ในที่สูงดาบจึงเอื้อต่อการฟันให้บรรลุเป้าหมาย เเละทหารม้าของญี่ปุ่นนอกจากใช้ทาชิเเล้ว ยังใช้หอก ทวน เเละง้าวในการต่อสู้ด้วย

2 คะตะนะ คือดาบขนาดกลางที่มีความเป็นมายาวนานมาก เเละถูกใช้ในสงครามโลกครั้งที่2อีกด้วย ส่วนช่างตีดาบที่มีฝีมือในตำนาน(เท่าที่รู้นะ)ซามุเนะ เเละมุรามาสะ

3 วากิซาชิ หรือวาคิซาชิ คือดาบสั้นที่ใช้คู่กับคะตะนะเพื่อใช้พลิก เเพลงในการต่อสู้

4 เคน(มีชื่อผมด้วย^^) คือมีดสั้นมีหลายลักษณะทั้งขึ้นคมเดี่ยวเเละขึ้น2คม

5 ตันโตะ คือมีดที่สั้นมากเหมาะสำหรับสตรีใว้ป้องกันตัว

การทำดาบคะตะนะ คะตะนะจะใช้เหล็กที่ถลุงมาจากเหมืองเหล็กเเล้วคัดเกรด เหล้กคาร์บอนสูงเเละเหล็กคาร์บอนต่ำ เหล็กคาร์บอนสูงเป็นเหล็กที่มีความเเข็งมากเเต่เปราะถ้าฟันใส่ของเข็งๆจะบิ่นเเล้วหัก ส่วนเหล็กคาร์บอนต่ำป็นเหล็กอ่อนทำเป็นดาบยาวมากไม่ได้ถ้าฟันใส่ของเเข็งๆจะงอ ชาวญี่ปุ่นจึงมีภูมิปัญญาชาวบ้านที่น่ายกย่อง คือการนำเหล็คาร์บอนสูงใว้ตรงกลางเเล้วตีทบด้วยเหล็คาร์บอนต่ำจึงทำให้ตีดาบใด้ยาวโดยไม่งอ

ปัจจัยที่ทำให้ดาบหรือมีดคม

1 ความยาวขอดาบหรือมีด เมื่อดาบยาวจะทำให้มีเเรงหน่วงในการฟันมาก (ถ้านำคะตะนะมาย่อส่วนให้เท่ากับมีดอัญริกคงจะคมพอๆอันเเหละว่ามะ - -)

2 เหล็กที่ใช้ตี การเลือกเหล็กที่ใช้ตีต้องเลือกให้เหมาะสมกับงาน เหล็กเเต่ละชนิดมีขีดจำกัดของมัน (การที่ดาบคมไม่คมขึ้นอยู่ที่คนลับคมมีด/ดาบจนถึงจุดสูงสุดของเหล็กถ้าใช้เหล็กเหมือนกัน ความคมสูงสุดคงจะพอๆกัน - -)

3 ความชำนานในการฟัน ข้อนี้มีส่วนอย่างมาก การวางองศาการฟันมีส่วนมากในการฟัน ญี่ปุ่ญมีวิชาฟันดาบที่ชื่อเค็นโด้ คือการฟันดาบในท่าต่างๆนาๆที่ได้รับการสืบทอดตามสำนัก

4 ความดูเเลเอาใจใส่อาวุธ ชาวญี่ปุ่นเอาใจใส่ดาบของตนมากๆๆๆๆๆ เหมือนลูกคนหนึ่งเลยล่ะ (ลองดูดาบไม่เคยลับคมเลยลองฟันดูดิคมมั้ยล่ะ - -)

ส่วนมีดหรือดาบชาติใหนคมสุด (ความคิดผมนะ) ทุกคนเคยได้ยินคำว่า "กริช"หรือ"คมเหมือนกริช" ไหม ใช่ครับผมคิดว่ากริชเป็นอาวุธที่คมสุดถิ่นกำเนิดคือ มาเลเซีย อินโดเนซีย เเละ อาหรับ ใทยก็มีครับ กริชชวา การทำก็เหมือนกับคะตะนะเเต่ว่ามีการผสมเหล็กเยอะมาก เเละการใช้เวลาในการตีนานมากเป็นเดือน ปี หรือจนตายกันไปข้างเลย เเล้วเเต่คนจะทำ ชือดาบหรือมีดญี่ปุ่นเคยได้ยินมาผ่านๆเเต่จำชื่อไม่ได้ เเต่รู้สึกว่ามีความหมายว่า "กริชยาว"หรืออะไรประมานนี้ล่ะถ้าไม่ตมจิงคงไม่เอามาตั้งชื่อเหรอกว่ามัยครับ

***ข้อมูลนี้คือข้อมูลที่ได้ศึกษามาเเละเป็นความคิดเห็นส่วนตัว ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยในณที่นี้ขอรับ ^^

Edited by chonlatit

:emoother_06: น่าจะมี ดาปเหล็กน้ำพลี้ บ้านเราด้วย

อืม......

ท่านคนโพสคงชอบอาวุธน่าดูนะครับเนี่ย หาข้อมูลมาได้พอดูทีเดียว :emo (00):

รู้จักแต่คะตะนะ :emo (00): รู้สึกจะจำมาจากเรืองพีชเมคเกอ พวกชินเซนกุมิ

Edited by FFDream

ผมชอบคะตะนะมากสุดแล้วอะคับ

เห็นแล้วนึกถึงว่าตอนเด็กเอาไม้มาสมุติว่าเป็นดาบ555

รูปข้างบนนี้มีแต่คะตะนะ?? วากิซาชิ หรือวาคิซาชินี้ใช้คู้คะตะนะ แต่ไหงในการ์ตูนไม่ค่อยจะเห็นเลยอะ ??(หรือผมเห็นแล้วไม่รู้ว่ามันใช่ิอันนี้)

กระบี่ไร้กระเทียมทาน ดีที่สุด

ชาบู ชาบู

:emoother_03: :emo (16): :emo (41):

น่าจะดาบถือ 2 มือ ของพวกยุโรปมั้ง ถ้าที่คุณภาพระดับเดียวกัน หวด แรงๆ คาตานะ น่าจะหัก

โอ้ เคยได้ยินว่าดาบของญี่ปุ่นสามรถตัดกระสุนได้= =' โหดขิงๆ

ดาบตัดเหล็ก....แหมนึกถึงโซโล 5555+

ดาบที่ดีที่สุด ขึ้นอยู่กับผู้ใช้ แม้แต่ตะเกียบก็ใช้เป็นอาวุทได้ ^0^

... - -

ดาบญี่ปุ่นระดับสูงนี่เป็นยังใงไม่ค่อยแน่ใจเท่าใหร่นะครับ เพราะคงมีแต่เจ้าขุนมูลนายนู่นล่ะได้ใช้

แต่ที่แน่ๆ ดาบญี่ปุ่นระดับฟันไผ่สด 4 ต้นการใช้งาน(การฟัน ความหนัก แรงปะทะ ความทน)แพ้ดาบไทยระดับรากหญ้าครับ

เจอมากับตัว ดาบญี่ปุ่นราคาเหยียบหมื่นบิ่นไปก่อนดาบไทยอีก

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ส่วนตัวผมก็ชอบคะตะนะครับ

ว่าแต่ดาบของนินจา(อันที่มันไม่มีโกร่งดาบอะ)มันเรียกว่าอะไรหว่า ผมชอบแบบนี้มากกว่านะ

ดาวญี่ปุ่นครับ ที่ผมชอบเพราะดูbleach เทพมรณะ บ่อยๆ

เหงในรายการ Mega Clever เอาดาบซามูไร มา แล้วให้กระสุนยิง

ปรากฏว่ากระสุน แยกออกเปง2ส่วน *0* :emoother_06:

ดาบซามูไรคมมาก :emoother_06: สุดยอดอะ

โอ้วเป็ยข้อมูลที่เยี่ยมดีแหะ

ผมชอบมากๆเลย คาตะนะ มันสวยสุดยอดมากๆ

ขอแบบเวลารบจริงๆ อย่าหักแล้วกัน ไม่งั้นตายแน่

ดาบฟ้าฟื้นของไทยสิ คมที่สุด อิอิ วิธีการทำหาอ่านได้ในบทกลอน แต่คงไม่มีใครกล้าทำหรอกเนอะ

ดาบของญี่ปุ่นนี่มีหลายประเภทจริงๆ

แต่อยากรู้ว่าของไทยเรานั้นมีกี่ประเภทบ้าง

Guest
This topic is now closed to further replies.
Sign in to follow this  

• Create New...