Jump to content
Sign in to follow this  
Toushiro

ความคิดเรื่องผีในโลกวิทยาศาสตร์

Recommended Posts

โดยเรื่องจิตวิญญาณถ้าอธิบายแบบที่ว่าวิทยาศาสตร์ยอมรับได้ก็มีดังนี้

1.เป็น ภาพสะท้อน สภาพจิตใจของเราในขณะนั้น > อยู่ที่สภาพจิตใจ มักเกิดขึ้นกับคนที่เกิดอาการ "จิตตก" หลายคนอาจสงสัยว่าจิตตกเป็นอย่างไร ผมก็พูดไม่ถูก เอางี้ สำหรับคนขวัญอ่อน คุณเคยดู School Day ตอนจบไหมครับ? ผมกับเพื่อนๆ ซึ่งขวัญอ่อน ดูตอนนั้นจบประมาณค่ำๆ คุณเอ๋ย จิตตกมัน เป็นอะไรที่รู้สึกแย่มากๆ มันแย่กว่าดูหนังผีอีกน่ะ คือตอนนั้นอะไรก็รู้สึกแย่ไปหมด และมักเกิดกับคนที่ถูกปัญหารุมเร้าด้วย ซึ่งสภาพจิตใจที่อ่อนแอ จะสามารถถูกแทรกแซง เชื่อมต่อกับ จิตอื่นๆ ได้โดยง่าย

2.สภาพเครียดของร่างกาย > อันนี้ตัวอย่างเช่นเวลาคุณฝันร้าย คุณตื่นมาตุณจะรู้สึกว่าคุณ มักปวดปัสสาวะ บ้างก็เกิดจากการห่มผ้าห่มไม่ถูกวิธี การนอนในที่อื่นที่ไม่ใช่บ้านเรา อะไรพวกนี้ มักจะทำให้เกิดการตอบสนองออกมาในรูปความฝันได้

ส่วนเหตุผลที่วิทยาศาสตร์อธิบายไม่ได้ผมไม่ขอพูดน่ะครับ อยู่ที่วิจารณญาณของแต่ละคนครับ

วิธีอยู่อย่างมีความสุข

1.คิดดีทำดีครับ ในเมื่อถ้าคุณเป็นคนคิดที่จะทำแต่สิิ่งดีๆตลอด จะมีเวลาให้คุณไปคิดเรื่องแย่ๆไหมล่ะครับ?

2.สวด มนตร์ และทำบุญสม่ำเสมอ ด้วยความตั้งใจน่ะครับ[ห้ามเล่นเด็ดขาด] > อ่ะ ผมถามคุณ ถ้าเกิดมีคนที่คอยอุปถัมภ์ เกื้อหนุนเราตลอด มีเหตุผลอะไรที่เราจะคิดร้าย หรือตามมาทวงถามสิ่งของจากคนคนนั้นไหม? อ่ะกลับกัน ลองคุณเป็นฝ่ายให้เขาบ้าง และส่งของให้เขาแบบขาดๆเกินๆ หรือส่งแบบเล่นๆ จริงๆ บ้าง คุณว่า.. เขาจะมาทวงคุณไหม?

3.เคารพสถานที่ เคารพสิ่งที่เราไปขออาศัยด้วย ไม่ใช่แต่เพียงเรื่องนั้น หากยังรวมถึง ประเทศของเรา ใต้ร่มบรมโพธิสมภาร อันได้แก่องค์พระมหากษัตริย์ ผู้เป็นมิ่งขวัญ เป็นศูนย์รวมจิตใจของคนไทย พวกคุณๆทั้งหลายที่กล่าวร้ายสถาบันอันเป็นที่รักยิ่งของคนไทย คุณไม่มีสิทธิ์แม้แต่จะพูดตราบที่คุณยังอยู่ในประเทศไทย เขาว่ากันว่า คนที่ยุยงให้ หมู่คณะแตกกัน จะตายโดยการกระอักเลือด ส่วนคนที่ไม่รู้จักที่ต่ำที่สูง ชาติหน้าจะหลังค่อม [เพื่อให้เขาก้มหัวให้ทุกคน] เอาเป็นว่า เคารพ สถานที่ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ด้วยครับ

เขาว่าเมืองไทยฟ้าต่ำ ทำกรรมแปปเดียวเห็นผล คอยดูผลกัน v_v ไว้อา่ลัยพวกคนซันไร! [เอ๊ะ ไม่ต้องดีกว่า]

4.รักษาสุขภาพกาย และสุขภาพจิตครับ > นอนให้ดี ออกกำลังกาย หาที่ยึดเหี่ยวจิตใจ สุขภาพกายดี สุขภาพจิตก็ดีตามครับ ^ ^

5.อัน นี้สำหรับคนที่กลัวจริงๆน่ะครับ เขาว่าห้อย "ยักษ์" คุ้มครองจากภูติผี นักแล เพราะแต่เดิมแล้ว ผี สาง ทั้งหลาย กลัว 'ยักษ์" > ซึ่งเป็นเทวดาในชั้นอะไรผมจำไม่ได้ ได้ผลจริงน่ะ พี่ผมมันกลัวมากมันหายักษ์มาห้อยเลย ลองศึกษาดูคุณจะรู้ว่า ในสมัย ในหลวง ร4.มีโรคระบาดเกิดในกรุงแล้วคนล้มตายเป็นอันมาก ผี สาง ที่ไม่ไปเกิดก็เยอะ จึงมีการสวดภาณยักษ์ครั้งใหญ่ขึ้น > สวดภาณยักษ์เขาห้ามคนทั่วไปสวดน่ะครับบอกก่อน เป็นบ้ามาก็เยอะแล้ว

ปล.อย่ากลัวมากเลยครับ เขาบอกไม่ได้เห็นกันง่ายๆหรอกครับ อย่าจิตตกมากก็พอแล้วครับ

ผมก็เช่นกัน เมื่อก่อนกลัว เดียวนี้ก็กลัวอยู่ :emo (44): แต่ไม่มาก :emo (47):

:emo (46): เอ๋.. เราก็เป็นคนนึงที่จิตตกนะทำไมเราไม่เจอเลยน้าาา ผีเนี้ย

เจอแต่ภาพที่เรากำลังฆ่าคนที่เราเกลียดหละ อิ อิ :emo (01):

5 5 5+ ว่าไปนั้น

คือง่ายๆ อะไรที่เราคิดว่าน่ากลัวจะจินตนาการไปเอง ถ้าไม่คนไม่เคยดูหนังผี จะไม่มีทางรู้ว่าผีหน้าตาเป็นยังไงสินะ :emo (46):

ส่วนตัวคิดว่ามนุษย์เรากลัวความไม่รู้คับ เพราะไม่รู้ว่าผีเป็นยังไง ไม่รู้ว่ามันทำอะไรได้

ออกมาจากไหน ออกมาได้อย่างไร มีอำนาจอะไรบ้างเราจึงกลัวคับ นั่นก็คือกลัวเพราะว่าไม่รู้

ตัวอย่างเช่น ทำไมล่ะ? เราถึงเจอผีกันตอนมืดหรือในที่มืดเสียส่วนใหญ่ เพราะเราไม่รู้ว่าในความมืดมันมีอะไรไงล่ะ

แล้วคนที่มองเห็นมันล่ะ...ซิ๊กเซ้นล่ะ? อันนี้ผมว่าเกิดจากตัวเราคับบวกกับสภาพจิตใจ คนที่คิดว่าเห็นก็จะเห็น

ไม่ได้เห็นผีหรืออะไรนะคับ แต่เค้าจะเห็นความกลัวของตัวเองในรูปร่างต่างๆ สมัยเด็กๆผมเองก็กลัวที่มืดมาก

เพราะที่มืดๆคือที่ๆผีอยู่ แต่ตอนนี้ไม่กลัวแล้ว กินนอนต่างถิ่นอยู่คนเดียวมาเป็นปีๆจนไม่กลัวแล้วล่ะคับ

มนุษย์เราเห็นเรื่องจิงเป็นเรื่องโกหก หรือ มองเรื่องโกหกเป็นเรื่องจิงก็ยังทำกันได้จะเห็นผีก็ไม่แปลกอะไร

ความเชื่อมันก็อยู่กับตัวมนุษย์เรามันตลอดแหละคับ แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุลคลแหละแต่...

ถ้าคุณเชื่อทุกสิ่งที่ได้ยิน คุณก็กินได้ทุกอย่างที่มองเห็น

ลองไปนั่งคุยกับเขาดูแล้วจะรู้ว่าไม่น่ากลัวอย่างที่คิด /me เผ่น

ก่อผมไม่ค่อยเชื่อเรื่องนินะคับแต่ไม่ได้ลบลู่เลย แต่ถ้าเรากลัวมากไปคิดว่ามีอะมองเห็นอะใรก่อจะเป็นผีไปสะหมดอะคับ

ผมคนนึงแล้วแหละที่ไม่กล้าลบหลู่สถานที่ต่างๆ

ยิ่งเก่าด้วยแล้วบรื้อT_T

เราเรียนวิทยานะ แต่เราก้ยังกลัวผีอยุ่ดี ฮ่าๆๆๆ

ไม่เชื่อแต่ไม่ลบหลู่นะค่ะ :emo (59):

บ้านผมติดวัดอ่ะครับ ใกล้เมรุด้วยมีงานศพทีไรหลอนทุกที - -

อยู่มาตั้งเเต่เด็กยังไงก็ไม่ชิน :emo (44):

สองวิชาคู่ขนานนี้มันจะขัดกันไปถึงไหน เหมือนสายวิทย์กับสายศิลป์เลย

บ้านผมเมื่อก่อน ตอนเล่นเกมส์อยู่ข้างล่างมักจะรู้สึกว่ามีตัวอาไรไม่รู้ค่อยมองอยู่ข้างหลัง(ตอนกลางคืน)

แล้วมันก็ทำให้ขนลุกทุกครั้งเลย แต่ปัจจุบันไม่ค่อยจะรู้สึกแล้ว

นานจะรู้สึกที (แค่คิดก็ขนลุกแล้ว)

ผมก็กลัวผีเหมือนกัน แต่ไม่ได้เจอของจริงหรอกนะ

ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยเจอนะครับ แล้วก็ไม่อยากลองด้วย :emo (37):

เพื่อนๆ บอกนายลองไปวัดนี้สิ วัดนู้นสิ ได้เจอแน่ แต่ผมก็พูดกับตัวเองว่าไม่จเอจะดีกว่า ฮาๆ

แสดงว่าผมเกือบจะนอกคอกนะครับ เพราะผมเป็นคนไม่กลัวผี ชอบท้าทาย อยากพิสูจน์ แต่ทว่าต้องเปิดไฟนอนตลอด กลัวความมืดก็ไม่น่าจะใช่เพราะไม่งั้นไม่กล้าไปเข้าค่ายแน่นอน สรุปก็คือกลัวนั่นแหละ