Jump to content
Sign in to follow this  
Minato Tomoka

ทางการยังไม่วางแผน แต่ผมเหรอ วางแผนเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

Recommended Posts

ย้ำอีกทีครับ ว่านี่ไม่ใช่ของทางการ แต่เป็นจินตนาการของผมเองครับ

ทางหลวงไทยรูปแบบใหม่เป็นเช่นไร? จะคิดว่าดีหรือไม่ก็แล้วแต่จะคิดเถอะครับ

หลักๆ สิ่งที่ผมอยากนำเสนอให้ทุกท่านทราบโดยทั่วการ ก็คือปรับปรุงไหล่ทางใหม่ ให้ต่างไปจากเดิมครับ

ประการแรกคือ จะมีการแยก ช่องทางจักรยาน ออกจากไหล่ทางครับ โดยจะมีฟุตบาทคั่น ฟุตบาทเป็นสันคอนกรีตกว้าง 1 เมตร สูงประมาณ 10 เซนติเมตร พื้นอิฐหรือหญ้า ก็ตามแต่ภูมิประเทศครับ ส่วนทางจักรยานจะอยู่หลังฟุตบาท ผิวยางมะตอย กว้างประมาณ 2-3 เมตร เป็นช่องทางสำหรับจักรยานเท่านั้นครับ

และอีกสิ่งหนึ่งที่ผมอยากนำเสนอก็คือ สะพานลอยแบบใหม่ ทุกหมู่บ้านครับ สะพานลอยนี้จะเปลี่ยนบันใดเป็นทางลาด มีค่าความชันที่ความยาว 1 เมตรต่อความสูง 10 เซนติเมตร

นั่นก็หมายความว่า ถ้าสะพานลอยยาว 5.5 เมตร ทางลาดก็จะมีความยาว 55 เมตร และมีความ กว้าง 2 เมตร เข็นจักรยานขึ้นได้ สบายๆ ครับ ไม่เสี่ยงอันตราย

โครงการในจินตนาการของผมเริ่มจากจุดนี้ครับ (4 เลนตลอดทางด้วย)

ROUTE A (ชายแดน ไทย-ลาว หนองคาย-มุกดาหาร)

1.ทางหลวงหมายเลข 2 สะพานมิตรภาพไทย-ลาว-หนองคาย-อุดรธานี(แยกรังษิณา)

2.ทางหลวงหมายเลข 216 แยกรังษิณา-แยกสันตพล

3.ทางหลวงหมายเลข 22 อุดร(แยกสันตพล)-หนองหาน-สว่างแดนดิน-พังโคน-พรรณาณิคม-สกลนคร(แยกบ้านธาตุ)

4.ทางหลวงหมายเลข 213 แยกบ้านธาตุ-แยกธาตุนาเวง

5.ทางหลวงหมายเลข 223 สกลนคร(แยกธาตุนาเวง)-นาแก-ธาตุพนม(แยกบ้านต้อง)

6.ทางหลวงหมายเลข 212 ธาตุพนม(แยกบ้านต้อง)-มุกดาหาร(สะพานมิตรภาพไทย-ลาว)

ROUTE B (ชายแดน ไทย-ลาว หนองคาย-อุบลราชธานี)

1.ทางหลวงหมายเลข 2 สะพานมิตรภาพไทย-ลาว-หนองคาย-อุดรธานี(แยกรังษิณา)

2.ทางหลวงหมายเลข 216 แยกรังษิณา-แยกบ้านจั่น

3.ทางหลวงหมายเลข 2 อุดรธานี(แยกบ้านจั่น) - กุมภวาปี(แยกน้ำฆ้อง)

4.ทางหลวงหมายเลข 2023 กุมภวาปี(แยกน้ำฆ้อง) - ศรีธาตุ(แยกโนนสวรรค์)

5.ทางหลวงหมายเลข 2231 ศรีธาตุ(แยกโนนสวรรค์) - ท่าคันโท(แยกกุงเก่า)

6.ทางหลวงหมายเลข 2152 ท่าคันโท(แยกกุงเก่า) - กระนวน

7.ทางหลวงหมายเลข 2110 กระนวน - ยางตลาด(แยกฮ่องฮี)

8.ทางหลวงหมายเลข 12 แยกฮ่องฮี - ยางตลาด

9.ทางหลวงหมายเลข 2116 ยางตลาด - กมลาไสย(แยกบ้านบ่อ)

10.ทางหลวงหมายเลข 214 แยกบ้านบ่อ-ร้อยเอ็ด(แยกจังหาร)

11.ทางหลวงหมายเลข 232 แยกจังหาร - แยกธวัชบุรี

12.ทางหลวงหมายเลข 23 ร้อยเอ็ด(แยกธวัชบุรี) - อุบลราชธานี(แยกบายพาส)

13.ทางหลวงหมายเลข 231 เลี่ยงเมืองอุบลราชธานี

14.ทางหลวงหมายเลข 217 อุบลราชธานี - ช่องเม๊ก

โดยโครงการเป็นทาง 4 เลนทั้งหมด มีทางจักรยานและสะพานลอยแบบใหม่ตลอดทางทุกหน้าโรงเรียนและเขตชุมชน บอกได้แค่นี้และ

มีอีกมากมายครับ อยากวาดภาพให้ดู แต่ 3D ไม่เก่งฮะ

ขอบคุณที่เสียเวลาอ่านจินตนาการของผมครับ