Jump to content
Sign in to follow this  
AeleGis

สระผมอย่างไร ให้ถูกวิธี

Recommended Posts

1)ควรหวีผมก่อนสระทุกครั้ง ไม่ว่าคุณจะเป็นสาวผมเส้นเล็ก เส้นใหญ่ ผมมัน หรือผมแห้ง เพราะการหวีผมก่อนสระจะช่วยทำให้ผมไม่พันกันระหว่างสระผม ซึ่งจะช่วยลดการแตก หรือขาดของเส้นผมได้ และที่สำคัญการหวีผมก่อนสระจะช่วยลดปัญหาผมพันกันจนหวีออกไม่ได้หลังสระด้วย ค่ะ

2)ล้างผมเป็นเวลา 15 วินาทีก่อนลงแชมพูทุกครั้ง เพื่อช่วยชะล้างสิ่งสกปรกที่ติดอยู่บนเรือนผมออกไปก่อน จากนั้นค่อยใช้แชมพูเพื่อการทำความสะอาดอย่างล้ำลึกต่อไป

3)การล้างผมด้วยน้ำอุ่นจะช่วยชำระล้างสิ่งสกปรก และความมันออกจากเส้นผมได้ง่ายกว่าการล้างผมด้วยน้ำเย็น ดังนั้น หากเป็นไปได้ ควรใช้น้ำอุ่นล้างผมก่อนสระ และใช้น้ำเย็นล้างผมหลังสระ เพื่อไม่ให้ผมแห้งค่ะ

4)ชโลมแชมพูลงบนหนังศีรษะก่อน เสร็จแล้วค่อย ๆ นวดมาบริเวณปลายผม ไม่ควรชโลมแชมพูลงบนปลายผมโดยตรง เพราะจะทำให้ปลายผมแตก และอ่อนแอได้ง่าย ๆ

5)ไม่ควรเกาหนังศีรษะขณะสระผม เพราะนอกจากจะทำให้หนังศีรษะเป็นแผลแล้ว อาจเป็นการทำร้ายผมอย่างไม่รู้ตัวเลยก็ได้

6)ควรสระผม 2 ครั้ง ครั้งแรกเป็นการทำความสะอาดสิ่งสกปรก ส่วนครั้งที่สองเป็นการบำรุงเส้นผม จากนั้นล้างผมให้สะอาด

7)หากใช้คอนดิชันเนอร์บำรุงผม หลังจากปล่อยทิ้งไว้ให้คอนดิชันเนอร์ซึมซาบลงสู่ผมแล้ว ให้ล้างออกด้วยน้ำสะอาดเป็นเวลาครึ่งนาทีขึ้นไป เพื่อไม่ให้คอนดิชันเนอร์หลงเหลืออยู่บนเรือนผมและหนังศีรษะ ซึ่งอาจทำให้ผมร่วงหรือแห้งแตกได้

8)บีบผมเบา ๆ อย่าดึงหรือสะบัดผมแรง ๆ เพราะเส้นผมจะอ่อนแอที่สุดเมื่อมันเปียก

การทำให้ผมแห้ง ให้ใช้ผ้าค่อย ๆ ซับผมให้พอหมาด แล้วปล่อยให้แห้งตามธรรมชาติ หรือใช้ลมเย็นหรือพัดลมค่อย ๆ เป่าผม อย่าใช้ไดร์เป่าผมร้อน ๆ ถ้าไม่จำเป็น

*ไม่ควรหวีผมหลังสระผมเลย จนกว่าจะแน่ใจว่าผมแห้งแล้ว เพราะอาจจะขาดและหลุดร่วงได้ง่าย

สระผมครั้งต่อไป ควรทำให้ถูกวิธีนะคะ เพื่อสุขภาพผมที่ดีของเราค่ะ

อ่านข้อแรกเจอ"ค่ะ"อ่านไปเรื่อยๆ วิธีสระผมของผู้หญิงหรอเนี่ย ถ้าผู้ชายที่ไว้ผมยาวๆลองเอาไปทำดูจะได้ม่ะ :idz_emo08:

Edited by GTTK

:idz_emo03: บีบยาสระผมลงบนฝ่ามือแล้วมาแปะหัว ขยี่ซัก1-2ครั้งพอมีฟอง ราดน้ำ จบ

:idz_emo03: บีบยาสระผมลงบนฝ่ามือแล้วมาแปะหัว ขยี่ซัก1-2ครั้งพอมีฟอง ราดน้ำ จบ

ข้อคิดเห็น ก็ตรงก็เฮียเค้าละ :idz_emo06:

ขอบคุณมากเลยนะคับเนี้ย...ได้รับความรู้เพิ่มเยอะขึ้นเลยคับ :emoother_06:

เรื่องสระผมเป็นอีกเรื่องที่เราควรให้การดูแลมากๆเลยนะคับ :idz_emo04: