Jump to content
Sign in to follow this  
EROSz

ถ้าอยากจะสร้างเว็บบอร์ดด้วย IPB ต้องทำอย่างไรครับ

Recommended Posts

ผมเข้ามาอยู่ที่บอร์ดนี้ได้ไม่ถึงเดือน

เรียกว่าเป็นน้องใหม่ในวงการนี้ก็ได้ครับ

ตั้งแต่เผลอเข้ามาในบอร์ดนี้แว๊บแรก

ประทับใจมากแล้วก็คิดว่า ทำไมช่างเป็นบอร์ดที่สวยตรงสเป็คอะไรอย่างนี้นะ

ไม่รกเลอะเทอะดูแล้วสบายตา แถมมีรูปการตูนสวยๆมากมาย

ทำงัยถึงจะทำบอร์ดสวยถูกในได้แบบนี้บ้าง

จะเริ่มต้นจากอะไร ใช้งบเท่าไร ฯลฯ

เดิมทีผมจะคุ้นกับลูกเล่นของบอร์ด IPฺB ด้วยที่เคยเป็นผู้ดุแลเว็บบอร์ด

ให้กับเว็บ IT เว็บหนึ่งในช่วงสั้นๆ (สั้นมากๆ)

และจากการเป็นยูสเซอร์ธรรมดาๆ ในบอร์ดไอดอลค่าย H!P แห่งหนึ่งซะหลายปี

ก็เลยอยากจะชักชวนเพื่อนๆ ลองสร้างบอร์ดสายไอดอลขึ้นมาใหม่

แล้วแต่งเติมให้สวยแบบนี้บ้างครับ

เข้าใจดีว่าวิชาไม่ได้หาเอากันง่ายๆ ถ้าออกจะรบกวนสำหรับน้องใหม่ + มือใหม่อย่างผม

ที่ยังไม่รู้จักใครในที่นี้เลย ก็ขออภัยในโอกาสนี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ :emoother_06:

Edited by EROSz

ที่ทำได้ขนาดนี้เพราะะ ศึกษา และ งมโข่งจาก CSS ครับ

สกินที่เป็นต้นแบบ คือ IPB ธรรมดาๆ เลย

V 3.0-3.1 น่ะครับ

งบไม่ต้องแค่ต้องใช้ความพยายามในการทำงับ

จะไปหาสกินที่เขาซื้อมาแจกก็ได้แต่มันจะไม่โดนใจเท่าแต่งเอง

รอ IPB 3.2 ก็ได้ครับ สกินมันสวยๆ เรียบๆ ง่ายๆ

Edited by StreaM

โอว ขอบคุณมากๆเลยครับ

เข้าไปดูในเว็บของ IPB เหมือนต้องจ่ายเงินซื้อเอาอะครับ ค่อนข้างหลายตังอยู่

ตัวฟรีมันก็ไม่ดีอีกแหละนะ :emo (47):

ส่วน ตอนนี้บอร์ของเราเป็น 3.1.... แล้วถ้า 3.2 มา

จะอัพเกรทโดยที่ข้อมูลยังอยู่ได้ใช่ไหมครับ ^^

Edited by EROSz

ตัวฟรีมีแจกตามเว็บนอกทั่วไปครับ

ลอง ใช้ Keyword คำว่า IPB Nulled ดูสิ

มันไม่ใช่บอร์ดฟรีอยู่แล้วฮะ แต่มีคนแฮ๊คมาแจก ซึ่งทาาง IPB ก็ไม่ได้ว่าอะไร

ขอิแค่อย่าเอาเครดิตบอร์ดออก อะไรแบบนั้น

ราคาเริ่มต้นที่่ 149.99 เหรียญ ก็ประมาณ 5000 บาทจะอยู่ได้ 6 เดือน

หลังกจาก 6 เดือนจะต้องจ่ายอีก 9.99 เหรียญ ประมาณนี้ไม่แน่ใจครับ

บอร์ดสามารถอัพเกรดโดยใช้ DB เดิมได้อยู่แล้วครับ

อยู่ที่คนทำด้วยว่าทำเป้นรึป่าว

ศึกษาเพิ่มเติมได้ที่ ipbthailand.in.th

ผมก็เป้นมดอยู่ที่นั่นด้วย

ได้แนวทางเพิ่มเติมมาอีกเยอะเลย ขอบคุณมากๆครับ :emoother_06:

เข้าไปดูใน http://ipbthailand.in.th/ แล้วเห็นมีรับจ้างทำเพียบเลย

พอจะแนะนำจ้าวที่ประหยัดๆงบคุยได้แบบกันเอง ได้บ้างไหมครับ

เผื่อสู้ราคาไหวเพราะถ้าทำเองอาจจะให้เวลานานพอดูเลยนะเนี่ย :emo (34):

อ๋อแบบนี้นี่เองเคยศึกษาวิธีอยุ่เเต่ไม่มีเวลามากเท่าไหร่ปีนี้เรียนปีสุดท้ายจะจบแล้วไงก็ขอบคุณคนที่ตั้งคำถามนะค่ะได้ฟังคำตอบด้วยเลยทีนี้^^(แต่ว่ามันกห็ยากละนะทำเว็บ)