Jump to content
Sign in to follow this  
GTTK

10 อันดับ ความลับสุดยอดที่คุณไม่รู้เกี่ยวกับร้านริมทาง

Recommended Posts

ไปดูเลยครับกับความลับที่คุณไม่รู้(ผมก็ไม่รู้) :emo (46):

10 ความลับสุดยอดที่คุณไม่รู้เกี่ยวกับร้านริมทาง มีประสบการณ์ต่างๆมา share ให้อ่านเล่นๆ ลองสังเกตุดูนะว่า มันจริงมั้ย ปล.รูปแค่ยกตัวอย่างมานะครับ ให้เห็นภาพร้านค้าริมทางเฉยๆไม่ใช่ว่าป้าในภาพเค้าจะเป็นแบบเนื้อหาด้านในนะครับ

10 หมู

เคย กินหมูนุ่มๆ เนื้อนุ่มๆมั้ยครับแหะๆทั้งหมดนั้นเค้าไม่ได้หมักด้วยกรรมวิธีธรรมชาติหรอก ครับ ใช้ผงปิศาจ (เพื่อนผมเรียกผงปิศาจฮะ) มาหมักให้นุ่มเร็วๆที่สำคัญไม่มียี่ห้อไหนผ่านการรับรองด้วย อิอิ อยากรู้ว่าแรงแค่ไหน ให้ตักใส่มือสัก 1/4ช้อนชาครับหยดน้ำลงไป1หยด กำไว้1นาทีหนังมือไม่ลอกก้อแสดงว่าคุณไม่ใช่มนุษย์ครับ

9 น้ำมัน

น้ำมัน ที่ใช้ผัด เป็นน้ำมันเก่า (ผ่านการทอดจนใช้ไม่ได้แล้ว)เค้าเก็บรวบรวมใส่ปี๊บเก่าๆ(ขึ้นสนิมง่ะ)ขายต่อ ให้พ่อค้านำไปผ่านกรรมวิธีแล้วนำมาแบ่งถุงขาย (มา เล็ง แน่ นอน ครับผม)

8 ผัดกะเพรายอดฮิต

ผัดกะเพรายอด ฮิตของทุกท่าน มีส่วนผสมของผงชูรสประมาณ 1 ช้อนชา (ถ้าคุณกินทุกวันปีนึง 300 กว่าช้อนชา) มิน่าแชมพูหยุดการหลุดร่วงของเส้นผมจึงขายดี๊ ดีอีกอย่างมีร้านไหนล้างกะเพราบ้าง สังเกตุมาหลายร้านแล้วเด็ดจากกิ่งมาผัดไม่เคยเห็นร้านไหนล้างเลย แล้วขี้ดิน สารพิษฯลฯ เต็มๆครับ

7 น้ำปลา

เกือบ ทุกร้านไม่ใช้น้ำปลาทิพรสจริง เอาน้ำปลาถูกๆมากรอกใส่ขวดทิพรสเฉยถ้าโชคดีก็เจอร้านที่เปลี่ยนพริกทุกวัน โชคร้ายเจอพริกเน่าข้ามปี

6 ข้าว

ทำไมมีแต่ข้าวเสาไห้ มีข้าวหอมมะลิบ้างไหมครับหรือว่าคนรุ่นใหม่กินข้าวหอมมะลิไม่เป็น???

5 น้ำเปล่า

น้ำเปล่าที่ให้กินฟรีน่ะ น้ำก๊อกล้วนๆบางร้านใจดีใช้น้ำก๊อกมาต้มกะใบชาโอเคละครับ น้ำประปาดื่มได้

4 กระทะ

กระทะ ผัดแล้วผัดอีก จนกลิ่นไหม้ติด เลยระหว่างจานแค่ราดน้ำแล้วใช้ตะหลิวเขี่ยกระทะกัง เชี๊ยะ เชี๊ยะ เชี๊ยะเสร็จเรียกว่าไม่ล้งไม่ล้างมันและ

3 ตะเกียบ

ตะเกียบเก๊าส์เก่าส์ บางร้านเป็นพลาสติกดั๊มดำ บางร้านไม้ไผ่ขึ้นราดำเศร้าง่ะ

2 ล้างจาน

ประหยัดน้ำล้างจานกันจัง กะละมังเดียว ล้างเกือบ 200 จาน ร้านเหล่านี้มักมีแหล่งน้ำน้อย หรือต้องจ่ายตังค่าน้ำแพง

1 แก้วน้ำ

แก้วน้ำล้าง แบบไม่ใช้น้ำยาล้างจาน เกือบทุกร้าน 90% จะล้างแบบจ้วงๆน้ำสักสองสามครั้งเป็นอันเสร็จพิธี แล้วมันจะสะอาดมั้ยเนี่ยยิ่งหวัด2009กำลังระบาดนะ

ที่มา:http://www.toptenthailand.com

ทำใจได้นานละครับ - - กับอาหารผมเลยพอทนได้ อย่างน้อยก็ผ่านไฟ ผ่านความร้อนล่ะ

แก้วน้ำเป็นอะไรที่ผมไม่ชอบสุด เพราะมันสังเกตง่ายมากเวลาเทน้ำลงไป มันลอยให้เห็นชัดๆ

ส่วนมากน้ำผมดื่มน้ำเปล่าบรรจุขวดที่ซื้อเองมากกว่า

ขนาดไปกินในห้างยังซื้อน้ำไปดื่มเองเลย ทำไมนะเรอะ ไปห้างทั้งทีก็อยากดื่มเปอริเอ้ อะ - -

เจอทุกวัน ก็ก้มหน้ารับกับมันทุกวัน ล่าสุดเลยใน ม. จานตกทั้งแถวแล้วก็เก็บมาเรียงนำเข้าร้านตักให้ นศ. นำไปเสพต่อไป

:emo (46): อย่าไปเชื่อ ไม่จริงๆ พวกนี้มันลิสเคดิตร้านป้าหมด (ป้าร้านตามสั่งพูดขึ้นพร้อมช้งเช้งกระทะ ฟอยขัดหม้อถูๆ ลาดน้ำ แล้วทำเมนูต่อไป) :emo (70):

รู้ว่าปงชูรสเยอะ แต่ก็กิน เพราะยิ่งใส่เยอั ยิ่งอร่อย ห้าๆๆๆ

รู้เขาหลอกแต่เต็มใจให้หลอก บางทีมันจำเป็นกินกันตายไปก่อน :emo (47):

แก้วน้ำนี่เคยเจอมาหลายครั้งและหลายที่มากเลยจนไม่อยากกินข้าวนอกบ้าน

อ่านกระทู้จบไม่กล้ากินผัดกระเพราเลยแฮะ

ทั้งน้ำปลา น้ำมัน ไหนจะใบกระเพราะอีก =A=

เห็นด้วยอย่างแรงครับ

ผมเจอน่ากลัวสุด ก็ตะเกียบอ่ะครับ

เห็นตะเกียบ แล้วไปอยากกินก๋วยเตี๋ยวที่สั่งมาเลย

คราวนั้นเลยต้องใช้ช้อน ซึ่งตักเส้น ไม่ค่อยติด (TT^TT)

ผมว่าบ้างข้อนี่ไม่ใช่เรื่องแย่อะไรหรอกอย่างข้าวอะ ถ้าขายข้าวหอมมะลิ ราคาข้าวต้องสูงขี้นแน่นอนมีแต่ภัตตาคารเท่านั้นหละที่ใช้ข้าวหอมมะลิอะ ( บางทีเป็นข้าวขาวผสมด้วย ) ลองนึกว่าใช้ข้าวหอมมะลิ แล้วมีคนสั่งขอข้าวเยอะๆสิ เจ๊งแน่นอนอาหารตามสั่ง

ข้อแรกผมเจอแต่หมูสดไม่เคยเจอหมูหมักอะ ส่วนข้ออื่นๆทำใจฮ่าๆ

Guest
This topic is now closed to further replies.
Sign in to follow this  

• Create New...