Jump to content
Sign in to follow this  
loy555

การ์ตูนไทญกับการ์ตูนญี่ปุ่นต่างกันอย่างไร???

Recommended Posts

ของไทยดีตรงที่เข้าใจภาษด้วยกันเองคับ ส่วนญี่ปุ่นก็มีปัญหาเรื่องภาษานี้แหละ แต่คนที่ทำตูนญี่ปุ่นมีเยอะเลยทำให้ได้มุมมองที่หลากหลาย เรียกง่าย ๆ ว่ามีตูนหลายเรื่องให้เราดูและแต่ละเรื่องก็ยอด ๆ ทั้งนั้นส่วตัวผมชอบแนวซึ้ง ๆ น่ะเค้าทำดีมาก บางเรื่องมีแอบร้องให้ด้วย

ขอคามคิดเห็นหน่อนนะคับ

อยากให้ถามละเอียดหน่อยครับว่าเป็น มังงะ หรือ anime แต่คงหมายถึงมังงะละมั้ง

ตูนไทยกะปุ่นต่างกันแค่ความคิดของคนอ่านครับ เพราะคนอ่านหลายๆคนอ่านตูนไทยที่เป็นลายเส้นญี่ปุ่นก็มักจะพูดแนวว่า ลอกลายเส้นเขามามั่งละ ไม่ใช่ตูนไทยมั่งละ ทั้งที่จริงๆแล้วลายเส้นตูนไทยมันไม่มีจริงๆซะหน่อย ส่วนลายเส้นอย่างตูนเล่มละ5บาท หรือแนวขายหัวเราะมันก็ไม่เหมาะจะเอามาทำเป็นตูนมังงะอยู่แล้ว ถ้าทำจริงๆก็คงขายได้น้อย

ถ้าคิดกลับกัน นักเขียนตูนไทยส่วนใหญ่เขาก็เริ่มจากวานตัวตูนที่เขาชอบจากตูนญี่ปุ่นนั่นละครับ จนฝีมือดีลายเส้นก็ต้องไปทางที่เขาฝึกมา หรือจะให้วาดเป็นลายไทย ลายกนกทั้งเรื่องนี่คงไม่ไหวมั้ง 555+

จริงๆผมว่ามันไม่ต่างกันหรอกครับ ที่ต่างกันน่าจะเป็นความคิดของคนอ่านมากกว่า

ปล.นักอ่านการ์ตูนไทยนิยมของนอกว่างั้นเถอะ (ผมก็คนนึ่งแหละ)

ต่างกันตงสังคม ญี่ปุ่นเปิดกว้างทางด้านนี้มากกว่าเมืองไทย

การ์ตูนไทยถ้ามีอะไร ผิดศีลธรรมหรือแนวคิดอะไรก็โดนแบนโดนโจมตีทันที

สังคมไทย มุมมองทางด้าน การ์ตูน-เกมส์ค่อนข้างแคบ แถมมีหลายฝ่ายคอยจ้องโจมตี

ทำให้งานที่ออกมาส่วนใหญ่ต้องอยู่ในกรอบเดิมๆ นานๆถึงมีเรืองที่แปลกๆออกมาที

การตูนไทยมันมีปัญหาตรงเนื้อเรื่องครับ เวลาเปิดเรื่องแล้วไม่น่าสนใจ แต่ถ้าอ่านยาวก็มันส์ครับ

ซึ่งการ์ตูนญี่ปุ่น เปิดเรื่องมาก็โดนเลยบางเรื่องนะครับ

แต่ที่สำคัญที่สุดคือลลายเส้นและความโมเอะครับของไทยไม่มี ไม่มี :emo (00):

ขอคามคิดเห็นหน่อนนะคับ

อยากให้ถามละเอียดหน่อยครับว่าเป็น มังงะ หรือ anime แต่คงหมายถึงมังงะละมั้ง

ตูนไทยกะปุ่นต่างกันแค่ความคิดของคนอ่านครับ เพราะคนอ่านหลายๆคนอ่านตูนไทยที่เป็นลายเส้นญี่ปุ่นก็มักจะพูดแนวว่า ลอกลายเส้นเขามามั่งละ ไม่ใช่ตูนไทยมั่งละ ทั้งที่จริงๆแล้วลายเส้นตูนไทยมันไม่มีจริงๆซะหน่อย ส่วนลายเส้นอย่างตูนเล่มละ5บาท หรือแนวขายหัวเราะมันก็ไม่เหมาะจะเอามาทำเป็นตูนมังงะอยู่แล้ว ถ้าทำจริงๆก็คงขายได้น้อย

ถ้าคิดกลับกัน นักเขียนตูนไทยส่วนใหญ่เขาก็เริ่มจากวานตัวตูนที่เขาชอบจากตูนญี่ปุ่นนั่นละครับ จนฝีมือดีลายเส้นก็ต้องไปทางที่เขาฝึกมา หรือจะให้วาดเป็นลายไทย ลายกนกทั้งเรื่องนี่คงไม่ไหวมั้ง 555+

เอาตามตรงแล้ว ทัไทยทั้งญี่ปุ่นก็ลอกอเมริกามาน่ะแหละ ญี่ปุ่นเขาก็ดัดแปลงเป็นแบบของเขา ส่วนของเราก็ดัดแปลงนิดนึงเป็นแบบขายหัวเราะ(แต่ผมดูยังไงก็อเมริกันชัดๆ) ไอ้ที่โดนบ่นว่าวาดเหมือนยุ่นนี่ผมพอจะเข้าใจ แต่ไอ้ที่บอกว่า "อย่าเหมือนญี่ปุ่นหรืออเมริกา"เนี่ยจะทำได้ไงฟะ ในเมื่อสองประเทศนี้มันเป็นแม่แบบอ่ะ แล้วญี่ปุ่นก็อ่านกันมาตั้งแต่เด็กๆ ทุกคน ซึ่งก็โทษใครไม่ได้นอกจากภาครัฐที่ไม่ให้การสนับสนุนนั่นแหละ จะโทษเด็กก็ไม่ได้หรอก ญี่ปุ่นเขาพัฒนาต่อยอดจากมะกันได้ไกลเพราะรัฐเขาสนับสนุน เทตสึกะโอซามุเขาตายไปก็มีลูกศิษย์ หลายสายค่ายแอนนิเมะใหญ่ๆ ปัจจุบันก็ทายาทเขาทั้งนั้น คนเขียนโดราเอม่อนก็เป็นเด็กที่ได้แรงบันดาลใจจากอ.เทตสึกะ

แต่ของไทยเราล่ะ... มีใครรู้รึเปล่าด้วยซ้ำว่้าอ.ปยุตเงา เงากระจ่างบิดาแห่งวงการการ์ตูนไทยเพิ่งจะตายไปไม่นานนี้เอง โดยไม่ได้มีทายาทรายใหญ่ๆ เหลือทิ้งไว้เลย มีเด็กรุ่นใหม่สักกี่คนที่รูั้จักเขา(ยกเว้นคนที่เียนด้านศิลป์หรือนิเทศน์ก็น่าจะรู้จักอยู่) ทั้งๆ ที่เขาโคตรเจ๋งเลย เป็นคนไทยคนแรกที่ทำแอนนิเมชั่นฉายเลยล่ะมั๊งแถมวาดด้วยตัวคนเดียวด้วย(แลกกับการเสียตาซ้ายไป)

คิดแล้วน่าเศร้าจริงๆ

Edited by cdaz

ต่างกันแค่ความเห็นของสังคม การจำกัดต่างๆ มุมมองความคิดและรูปแบบผู้อ่าน

ก็ไม่มีอะไรมากหรอก มีคนเริ่มมาก็แตกเป็นกิ่งหรือรากไม้ไป ยิ่งแตก ยิ่งหลากหลาย

แต่ของไทยเราล่ะ... มีใครรู้รึเปล่าด้วยซ้ำว่้าอ.ปยุตเงา เงากระจ่างบิดาแห่งวงการการ์ตูนไทยเพิ่งจะตายไปไม่นานนี้เอง โดยไม่ได้มีทายาทรายใหญ่ๆ เหลือทิ้งไว้เลย มีเด็กรุ่นใหม่สักกี่คนที่รูั้จักเขา(ยกเว้นคนที่เียนด้านศิลป์หรือนิเทศน์ก็น่าจะรู้จักอยู่) ทั้งๆ ที่เขาโคตรเจ๋งเลย เป็นคนไทยคนแรกที่ทำแอนนิเมชั่นฉายเลยล่ะมั๊งแถมวาดด้วยตัวคนเดียวด้วย(แลกกับการเสียตาซ้ายไป)

คิดแล้วน่าเศร้าจริงๆ

:emo (41): ขอบคุณสำหลับความรู้ใหม่ครับ ท่านทำขนาดนั้นทำไมไม่มีข่าวเลยอะ มันเงียบมาก

เสียดายบุคคลดีๆแบบนี้

เคยอ่าน manga ไทยอยู่ไม่กี่เรื่องหรอก

แต่ัอันดับหนึ่งเรื่องลายเส้น ยกได้ "ไกรทอง" ของคุณตาโปน วาดได้สวยมากและลายเส้นที่ดูแล้วรู้สึกเลยว่ามันไทยแท้ ๆ

อภัยมณีซาก้า ลายระเอียดลายเส้นค่อนข้างเยอะ ไม่ได้อิทธิพลมาจากญี่ปุ่นหรอก น่าจะจากฝั่งจีนมากกว่า

.... เดานะ

ไอเดียวไม่ต่างนะครับ แต่ขอบเขตท่นำเสนอได้ต่างมาก เพราะบ้านเรามันยังไมเปิดกว้าง

รุนแรงไปก็โดนว่า service ก็ไม่ได้ ทั้ง ๆ ที่เข้าโรงหนังมันมีครบเลยไม่ใช่เหรอ :emo (06):

ผมคิดว่าค่านิยมนะแบบ...พอรู้ว่าเป็นการ์ตูนไทยก็ไม่อ่านเลย(คิดว่านะ)

ไอเดียวไม่ต่างนะครับ แต่ขอบเขตท่นำเสนอได้ต่างมาก เพราะบ้านเรามันยังไมเปิดกว้าง

รุนแรงไปก็โดนว่า service ก็ไม่ได้ ทั้ง ๆ ที่เข้าโรงหนังมันมีครบเลยไม่ใช่เหรอ :emo (64):

โดนเชือดเหมือนกันนะครับ

SAW 6ก็ไม่ได้เข้าโรงนะ แผ่นไม่แน่ใจว่าได้ออกรึเปล่า

รุนแรงไปก็โดนว่า service ก็ไม่ได้ ทั้ง ๆ ที่เข้าโรงหนังมันมีครบเลยไม่ใช่เหรอ :emo (64):

โดนเชือดเหมือนกันนะครับ

SAW 6ก็ไม่ได้เข้าโรงนะ แผ่นไม่แน่ใจว่าได้ออกรึเปล่า

นาคปรกก็เถียงกับกองเซ็ฯเซ่อร์อยู่หลายปีกว่าจะได้ฉาย(ทั้งๆที่สร้่างก่อน อรหันต์ซัมมเมอร์ แต่ได้ฉายทีหลัง(ผกก.เดียวกัน เก๊ทป่ะ คือเขาสร้างนาคปรกเสร็จแล้วแต่ฉษยไม่ได้ โดนกองเซ็นเซ่อรตัดนู่นตัดนี่เขาเลยไม่ยอมแล้วยื้อเรื่อง แล้วสร้างหนังอีกเรื่องไปพลางจนหนังเรื่องที่สร้างที่หลังได้ฉายไปเป็นชาติแล้วหนังเรื่องแรกถึงได้ฉายอ่ะ))

แสงศตวรรษ ก็ไม่ได้ฉายในไทยทั้งที่ได้รางวัลเมืองนอกตั้งเยอะ

ผมว่าหลักๆก็คล้ายๆกันแต่ตูนไทยจะมีศีลธรรมมากกว่า

มันก็ไม่ได้แตกต่างอะไรกันมากนะครับ

การ์ตูนไทย ผมก็อ่าน การิน สนุกดีครับ

ชอบนางเอก :emo (41):

การ์ตูนไทยเส้นมันดูยังไงก็ไม่รู้คัดๆตาเเต่ก็คงเพราะเราอ่านการ์ตูนญี่ปุ่นกันมานาน