Jump to content
Sign in to follow this  
chonlatit

ได้ยินว่าไทยจะซื้อรถถังหลักจากยูเครน?

Recommended Posts

ได้ยินว่าไทยจะซื้อรถถังหลักจากยูเครน 200 คัน(ทยอยซืื้อ) ในความคิดผมOplotของยูเครนก็ดีนะ ทั้งเรื่องคุณภาพแล้วก็ราคา ถ้าเค้าขายสิทธิบัตรยิงควรซื้ออย่างยิ่ง เพราเราสามารถผลิตแล้วปรับปรุงเองได้ซึ่งคนไทยเก่งอยู่แล้ว

เเตส่วนตัวผมชอบรถคันนี้Leopard 2a5/2a6/2a7

คือรถถังคนนี้เป็นรถถังขนาดกลางที่ผมคิดว่าดีที่สุดแล้วเหมาะกับบ้านเราที่สุดละ คุณภาพที่ดีเป็นที่เลื่องลือ แต่ราคาค่อนข้างแพง เกราะมีรอยต่อน้อยและหนาเครื่องยนดีน้ำหนักค่อนข้างเบา ฐานล้อแคบทำให้คล่องตัวสูงเหมาะกับประเทศเราที่มีสิ่งกีดขวางมากที่สุดละ แต่ถ้าเราซื้อจะได้แค่มือสอง แล้วยังต่อรองว่าถ้าประเทสใหนการเมืองยังไม่มั่นคงจะไม่ขายให้

ในความคิดผมถ้าฟลุกเกิดเค้าเค้าขายสิทธิบัตรการผลิด ให้ผมอยากให้ทุ่งเงินซื้อเลยครับของเค้าดีจิงๆเหมาะกับบ้านเรามาก(แต่มันไม่มีวันเกิดขึ้นT_T)

เราไม่รู้เรื่องรถถังเลยวุ้ยแต่จดๆจำๆไว้

มันคงไม่มีทางมีหรอกรถถังแบบเนี่่ยไนประเทศไทย

ผมว่าก็ซื้อๆไปเลยเอามาสร้างเอง แต่งเอง แต่อยู่ที่เงินหน่ะครับ สวนตัวยังไม่มีความรู้ของสมัยใหม่เพราะเล่นแต่ww2 เกาหลี เวียดนาม เดี๋ยวจะอันเชิญเจ้าพ่อตัวจริงมาครับ

ปล.เอามาถามในนี้ผมว่า เบื่งบนคงไม่รู้หรอกครับ ไปเป็นรัฐมนตรีกระทรวงกระลาโหม เลยแล้วจัดการเองดีกว่าครับ

Edited by j_kridsada01

ง้าาาา คำตอบทำร้ายจิดใจอ่า ToT เเค่แค่อยารู้ความเห็นทุกคนเองอ่า T^T

ง้าาาา คำตอบทำร้ายจิดใจอ่า ToT เเค้าแค่อยากรู้ความเห็นทุกคนเองอ่า T^T

T-84 Oplot ทบ.ไทย ต้องการ200คัน เอามาแทนM-48 แพตตัน แต่ไปๆมาๆ ได้แค่48คัน อันนี้ข่าวเก่าตั้งแต่ปีที่แล้ว แล้วครับ

สาเหตุที่ ทบ.ซื้อ T-84 คาดว่าเพราะเราเคยมีดีลยานเกราะBTR3-E1กับเขามาแล้วครับ แล้วราคามันก็โอเคดี4.8ล้านUSD ไม่แพงเกินไป รุ่นที่เราได้ เป็น oplot-m รุ่นที่เกรราะหนาที่สุดครับ แถมสิทธิบัตรการผลิตภายในปี2014ครับ

ที่ว่าทำไมบ้านเราถึงไม่เล่นM1 Abrams หรือ Leopard 2+ ไปเลย เพราะมีสาเหตุที่สำคัญที่สุดครับ คือ ภูมิประเทศครับ MBT(รถถังหลัก)ที่ใช้ในประเทศไทยไม่ควรเกิน50ตันครับ เพราะว่าถ้าเกินกว่านั้น บ้านเราส่วนมากมีแต่ป่ากับที่ดินค่อนข้างอ่อน ถ้าเกิดรถถังติดหล่มมานี้ลากไม่ขึ้นเลยครับ พวกAbrams หรือ Leopard 2 น้ำหนักมัน60+ครับ เอามาวิ่งตามชายแดนติดหล่มแน่นอน

T-84ตามความคิดผมมันก็โอเคดี เป็นรองก็แค่T-90 ในรถถังค่ายอดีตโซเวียต เสียอย่างเดียว กระโปรงบังโคลนมันดูตลกยังไงไม่รู้

T-84 Oplot ทบ.ไทย ต้องการ200คัน เอามาแทนM-48 แพตตัน แต่ไปๆมาๆ ได้แค่48คัน อันนี้ข่าวเก่าตั้งแต่ปีที่แล้ว แล้วครับ

สาเหตุที่ ทบ.ซื้อ T-84 คาดว่าเพราะเราเคยมีดีลยานเกราะBTR3-E1กับเขามาแล้วครับ แล้วราคามันก็โอเคดี4.8ล้านUSD ไม่แพงเกินไป รุ่นที่เราได้ เป็น oplot-m รุ่นที่เกรราะหนาที่สุดครับ แถมสิทธิบัตรการผลิตภายในปี2014ครับ

ที่ว่าทำไมบ้านเราถึงไม่เล่นM1 Abrams หรือ Leopard 2+ ไปเลย เพราะมีสาเหตุที่สำคัญที่สุดครับ คือ ภูมิประเทศครับ MBT(รถถังหลัก)ที่ใช้ในประเทศไทยไม่ควรเกิน50ตันครับ เพราะว่าถ้าเกินกว่านั้น บ้านเราส่วนมากมีแต่ป่ากับที่ดินค่อนข้างอ่อน ถ้าเกิดรถถังติดหล่มมานี้ลากไม่ขึ้นเลยครับ พวกAbrams หรือ Leopard 2 น้ำหนักมัน60+ครับ เอามาวิ่งตามชายแดนติดหล่มแน่นอน

T-84ตามความคิดผมมันก็โอเคดี เป็นรองก็แค่T-90 ในรถถังค่ายอดีตโซเวียต เสียอย่างเดียว กระโปรงบังโคลนมันดูตลกยังไงไม่รู้

นี่แหละตัวพ่อของจริง

จริงๆ รถถังที่ว่าเหมาะกับไทยที่สุด ผมว่าตัวนี้เลยครับ Mitsubishi Type 10 MBT

http://en.wikipedia.org/wiki/Type_10

คล้ายๆLeopard 2A7 แต่เกราะแข็งแรงกว่า แถมหนักแค่43ตัน เบามาก วิ่งในไทยไม่ต้องกลัวไปติดหล่มที่ไหนเลย

แต่ก็ได้แต่ฝัน เพราะญี่ปุ่นโดนห้ามส่งออกอาวุธสงคราม ใช้ได้แต่ในเฉพาะJGSDF(กองกำลังป้องกันตัวเองของญี่ปุ่น)เท่านั้น

ส่งคนไทยไปลองแล้วมาทำรถถังไทยประดิษฐบ้างสิ

:idz_emo02:

ไม่ใช่แค่รถถังนะครับ เรือก็ด้วย เอาไว้ป้องกันประเทศครับ อย่างเขาหระวิหารเอย(โดนยึดไปแล้วนี่หว่า) ชายฝั่งแถบพม่า ทางใต้ฝ่ั่งมาเลเซีย(มาเลเซียรวมหัวกับผู้ก่อการร้าย มีส่วนเอี่ยวกับทรัพยากรทางทะเลด้วยนะได้ยินมาอย่างนั้น) แล้วก้แท่นทรัพยากรทางทะเลเเท่นเจาะน้ำมัน อันสุดท้ายนี่เป็นที่ดึงดูดใจของอเมริกามากตอนนี้ ประเทศเราเนื้อหอมครับ ถ้าเกิดสงครามกันจริงๆเราสู้มหาอำนาจเค้าไม่ได้หรอกเค้าเล่นอาวุธนิวเคลียกันเป็นพันๆลูก เรายังผลิตไม่ได้สักลูกเลย ไทยคงได้บทเรียนเรื่องเขาพระวิหารคงคิดว่าต้องทำอะไรสักอย่างเลยสั่งซื้ออาวุธกันประเทศอืนๆ เวียดนามกับพม่าก็สั่งซื้อเครื่อบิน su 30 เหมือนกันได้ยินมาเหมือนกันว่าสงครามโลกครั้งที่ 3 เริ่มจากประเทศอีหร่าน(ไปหาอ่านดูนะ น่าสนใจมาก) ส่วนไทยคงเป็นกลางน่ะนะเราเน้นป้องกันประเทศอย่างเดียว

Braron-Frozen <<< ขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่มเติมครับ ผมเห็นว่ามีคนพิจารานารถคันนี้กับรถของรัฐเซีย เลยยกประเด็นมาคุยน่ะครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ อิอิอิอิ ^^

ส่งคนไทยไปลองแล้วมาทำรถถังไทยประดิษฐบ้างสิ

:idz_emo02:

วู้ว ความคิดนี้แจ่มเลยคุคุ รถถังไทยประดิษฐ์ ดูแล้วจะรู้สึกขลัง :idz_emo06:

:idz_emo04: ซื้อไรมาก็ไม่ว่าอะไรหลอก แต่ไม่เข้าใจทำไมภาคไต้ไม่ทำให้เด็จขาดซะที

พูดถึงรถถังไทยสวนใหญ่อยู่มาตั้งแต่ สงครามเวียดนามแล้วนะ เปลียนหน่อยก็ดีเอาให้มันทันยุกสมัยหน่อย จะให้ดีโทรไปเรียกวิศวกร ของ US UK GM(เยอมัน) มาไทยแล้วแนะนำการสร้างรถถังให้แล้วไทยผลิตรถถัง ให้เหมาะสมกับภูมิประเทศบ้านเราไปเลยดีกว่านะ รถถังไทยมันค่อนข้างล่าสมัยไปหน่อย รถถัง USA UK GM พวกยัดระบบ GPS minimap ระบบ ควบคุ้มป้อมปืนและล็อกเป้าให้กระบอกปืนอยู่กับที่เวลาวิ้งโดยปืนล็อกเป้าหมายไปด้วย ระบบเกราะระเบิด - -"

ไม่ใช่แค่รถถังนะครับ เรือก็ด้วย เอาไว้ป้องกันประเทศครับ อย่างเขาหระวิหารเอย(โดนยึดไปแล้วนี่หว่า) ชายฝั่งแถบพม่า ทางใต้ฝ่ั่งมาเลเซีย(มาเลเซียรวมหัวกับผู้ก่อการร้าย มีส่วนเอี่ยวกับทรัพยากรทางทะเลด้วยนะได้ยินมาอย่างนั้น) แล้วก้แท่นทรัพยากรทางทะเลเเท่นเจาะน้ำมัน อันสุดท้ายนี่เป็นที่ดึงดูดใจของอเมริกามากตอนนี้ ประเทศเราเนื้อหอมครับ ถ้าเกิดสงครามกันจริงๆเราสู้มหาอำนาจเค้าไม่ได้หรอกเค้าเล่นอาวุธนิวเคลียกันเป็นพันๆลูก เรายังผลิตไม่ได้สักลูกเลย ไทยคงได้บทเรียนเรื่องเขาพระวิหารคงคิดว่าต้องทำอะไรสักอย่างเลยสั่งซื้ออาวุธกันประเทศอืนๆ เวียดนามกับพม่าก็สั่งซื้อเครื่อบิน su 30 เหมือนกันได้ยินมาเหมือนกันว่าสงครามโลกครั้งที่ 3 เริ่มจากประเทศอีหร่าน(ไปหาอ่านดูนะ น่าสนใจมาก) ส่วนไทยคงเป็นกลางน่ะนะเราเน้นป้องกันประเทศอย่างเดียว

เรื่องเรือตอนนี้จะบอกว่า ทร.เรากำลังจะได้เรือฟรีเกตที่ดีที่สุดในอาเซียนแล้วครับ 2ลำราคาเกือบ3หมื่นล้าน

จากข่าววงในคาดว่าน่ะจะเป็นเรือMAKO-Delta ของเยอรมันครับ สเปคเทพจนเรือชั้นFormidableของสิงคโปรยังอายเลยครับ

ถ้าอยากทราบรายละเอียดที่เหลือลงอ่านในนี้ดูครับ http://www.thaifighterclub.org/webboard.php?action=detailQuestion&questionid=16822&topic=%CB%C5%D1%A7%BE%C5%D2%B4%A8%D2%A1%E0%C3%D7%CD%B4%D3%B9%E9%D3%20%B7%CB%D2%C3%E0%C3%D7%CD%E4%B4%E9%E0%CE%20%E1%C5%E9%C7%A4%C3%D1%BA

ส่วนทบ.ก็พึ่งได้MLRS(จรวดหลายลำกล้อง) รุ่นSR-4 มาหมาดๆ6ระบบครับ

ทอ.ก็มีJAS-39 ปีน่าจะประจำการครับ7ลำแล้วครับ

SU-30 อย่าไปเล่นมันเลยดีกว่าครับ เพราะเครื่องบิน2เครื่องยนต์ ค่าซ่อมบำรุง ค่าเชื้อเพลิง มันแพงบรมเลยน่ะครับ ขนาดมาเลย์เค้าซื้อมาใช้10กว่าปี เค้ายังประการจะปลดประจำการภายใน2015เลยน่ะครับเพราะสู้ค่าซ่อมบำรุงไม่ไหว อีกอย่างไทยเราก็เป็นกลางอยู่แล้ว ไม่ได้คิดจะรบกับใคร ได้JAS-39C/D มาใช้ก็OKแล้วครับ อย่างเวียดนามซื้อSU30มาเพราะจะเอามาคานอำนาจกับจีนเรื่องหมู่เกาะสแปตรลี่ย์ มาเลย์มีเพราะคานอำนาจกับสิงคโปร์ พม่ามีเพราะเค้าเป็นรัฐบาลทหาร ถึงแม้จะบอกว่าเป็นประชาธิปไตยก็ตามเหอะ

ผมว่ากองทัพไทยตามที่มีอยู่มันก็โอเคเกือบทุกด้านแล้วครับ อาวุธจากสมัยสงครามเวียตนามก็กำลังจะถูกแทนที่โดยของใหม่ๆแล้วครับ ขาดแต่เรือดำน้ำนี้ล่ะครับที่น่าเป็นห่วง เพราะปัจจุบันถ้าไม่นับลาว(ไม่ติดทะเล)และกัมพูชา ประเทศไทยเป็นเพียงประเทศเดียวในอาเซียนที่ยังไม่มีเรือดำน้ำประจำการ ทั้งๆที่ไทยมีเรือดำน้ำเป็นชาติแรกในอเชียตะวันออกเฉียงใต้= =''

ปล.ตามranksของเวป http://www.globalfirepower.com/ กองทัพไทยอันดับที่19ของโลกน่ะครับ

อีกอย่าง ที่ว่าทำไมบ้านเราไม่อาวุธสงครามผลิตใช้เองไปเลย ที่เราผลิตเองมันก็มีอยู่บ้างน่ะครับ ทั้งในอดีตเเละปัจจุบัน

ลองเข้าไปอ่านดูในนี้เอาครับ http://www.thaifight...%C5%A4%C3%D1%BA

แต่ถ้าสาเหตุที่ว่าทำไมไทยเราไม่ผลิตระดับ รถถังเองไปเลย ลองอ่านดูในนี้เอาครับ สาระล้วนๆ

http://www.thaifight...%C3%D0%E0%B7%C8

ผมอธิบายคงไม่หมดน่ะครับ มันเรื่องมันยาวมาก

เอ่อ...พูดถึงเรื่องรถถัง ไทยเราก็มีรถถังของชาติเราเอง Commando Stingray หรือรถถังบ.32 นั้นเองครับ มีจำนวน106คัน ไทยเราใช้อยู่ชาติเดียวในโลกครับ เป็นรถถังเบาที่ผมว่ามันดูดีที่สุดแล้วครับ และเป็นรถถังที่ใหม่ที่สุดของไทยด้วย ถ้าไม่นับT-84ที่จะได้น่ะครับ

http://thaidefense-n...stingray-6.html

https://sites.google...ommandostingray

Edited by Braron-Frozen