Jump to content
Sign in to follow this  
GTOFF

เรื่องเล่า หยองขวัญ อิงความจริงที่เคยฟังมา

Recommended Posts

:emoother_03: ใครเคยอ่านแล้วก็อย่าว่าเน่อ

ที่เอาเรื่องนี้มาลงเพราะเคยฟังพ่อเล่าให้ฟังว่า สมัยวัยรุ่น แกเคยว่ายน้ำเล่นที่แม่น้ำเจ้าพระยา บ่อยๆ

มีวันหนึ่งแกเล่นบอลมาจากโรงเรียน ก่อนกลับบ้านเลยชวนเพื่อนไปเล่นน้ำ ก็ตามประสาลูกแม่น้ำ ว่ายน้ำ

ข้ามเเม่น้ำเจ้าพระยาเล่นครับ แต่ขากลับแกเหนื่อย เลยเกาะเรือข้ามฟากมากันกับเพื่อนๆ แต่พอจะท่าเรือ

แกบอกว่ามีคนดึงขาแก ดึงแรงมาก แล้วก็กัดที่ขาแกด้วยจนเลือดออก เป็นลอยฟันคนขนาดเล็ก

ตอนแรกแกนึกว่าเพื่อนแกล้ง แต่เพื่อนแกก็เกาะเรือกันทุกคน เลยไม่รู้ว่าใครทำ แกมารู้ขามีแผลก็ตอน

ขึ้นผั่งอะครับ แกบอก สงใสพลายน้ำมั้ง

By GTOFF อันบนเรื่องจริงจากพ่อข้าพเจ้าเองอันล่าง น่าจะคล้ายๆกัน

เรื่องจริงเกี่ยวกับ คลองแสนแสบ

เรื่องจริงเกี่ยวกับ คลองแสนแสบ

เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงที่ข้าพเจ้าได้ยินมานานแล้ว

(ถ้าไม่เชื่อก็คิดว่าผม เล่านิทานให้ฟังก็ได้)

มีคนเล่าว่าในคลองแสนแสบเคยมีคนเห็น

สัตว์น้ำที่มีรูปร่างแ ปลกๆหรือบางคนเรียกว่า..เด็กน้ำ..

เพราะเจ้าตัวนี้จะมีขนาดประมาณเด็ก 4 เดือน หัวโต

มีเส้นเลือดเต็มไปหมด มือและเท้ามีพังผืดด้วย

ถ้าใครอยากเจอก็ให้ไปนั่งเรือตอนประมาณ 2-4

ทุ่มในเส้นทางที่จะผ่านวัดอะไรซักอย่างผมจำไม่ได้

แต่ถ้าถามคนเก่าคนแก่บริเวณนั้นดูก็จะรู้

เรื่องที่ผมได้ยินมามีดังนี้(ผมเล่าแล้วขนลุกจริงๆนะ)

มีผู้ชายคนหนึ่งเมื่อ 10 ปีที่แล้ว(ไม่ทราบว่าชื่ออะไรจริงๆ)

เวลากลับบ้านเขาจะต้องนั่งเรื่อผ่านบริเวณนี้(ที่เล่าไปนะครับ)

และทุกๆครั้งที่จะถึงบริเวณนั้นคนขับเรือก็จะต้องยกผ้าขาวบังรอบเรือ

ให้หมดซึ่งชายคนนั้นก็ไม่รู้ว่าเพราะอะไรแถมยังเร่งเครื่องให้

เร็วมากด้วยแต่พอผ่านจากจุดนั้นเขาก็เบาเครื่องและขับปกติเหมือนเดิม..

ซึ่งชายคนนั้นสังเกตว่าเวลาเรือแล่นผ่านบริเวณนั้นเรื่อเหมือนจะชน

อะไรบางอย่างเป็นลูกๆ ทำให้เรื่อกระดกอยู่ตลอดเวลาแต่เขาก็ไม่สนใจ.....

จนวันหนึ่งที่เขากลับบ้านเขาจึงขอให้ลุงคนขับเรือเอาผ้าขาวลงเพื่อเขาจะ

ได้ดูอะไรบางอย่างแต่ลุงก็ไม่ค่อยจะยอมจนในที่สุดก็ให้แต่แกจะไม่เบาเครื่อง

โดย เด็ดขาด..และเมื่อเรือแล่นผ่านจุดนั้นภาพที่ชายคนนั้นเห็นก็ปรากฎกับหัว...

คล้ายๆหัวเด็กลอยอยู่เต็มแม่น้ำสองข้างทางนับรวมๆแล้วหลายพันตัวเลย

( ขอให้เชื่อเถอะ)ซึ่งหน้าตาคล้ายเด็กแต่หัวจะมีเส้นเลือดเต็มไปหมด...

ทำให้ชายคนนั้นถึงกับตะลึงและจดจำไปอีกนานครับ

และเมื่อ 3 ปีที่แล้วชายคนนี้ได้ไปพักที่บ้านเพื่อนที่อยู่ริมน้ำสายนี้

อีกครั้งซึ่งในตอนกลางคืนเขาและเพือนก็รู้สึกว่าระเบียงที่ตนเองนอนอยู่นั้น

กำลังสั้นเหมือนจะหักหรือมีใครมาโยก

( ระเบียงนั้นยื่นออกไปติดกับคลอง)และเขาก็ปลุกเพื่อนให้ลงมาดูเพราะคิดว่าเป็น

ขโมยและสุดท้ายพอเขาลงมาแล้วส่องไปฉายไปตรงนั้นเขาก็พบว่าเขาได้เจอกับมันอีก

แล้วมันเป็นเด็กหน้าตาหน้ากลัวกำลังกัดแทะเสาบ้านอยู้ซึ่งมันมีประมาณ 4 ตัว

แล้วมันก็พากันหนีลงน้ำไป.........ซึ่งทำให้ชายคนนี้มั่นใจขึ้นอีกว่าไอตัวนี้มันมีอยู่ใน

โลกและในประเทศไทยจริง...

เรื่องนี้อยากให้มีผู้รู้ได้ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยครับ...เอ่อลืมบอกไปในหนังสือ

กินเน็ตบุก(ผมอาจจะเขียนผิดขอโทษด้วย)มีระบุชื่อและรูปไอสัตว์ประหลาด

กึ่งคนกึ่งปลาตัวนี้ไว้ด้วยซึ่งระบุว่ามีอยู่ในประเทศไทยจริงๆ

ที่หอสมุดแห่งชาติครับไม่เชื่อไปดูได้.....สุดท้ายผมมีข้อข้องใจอยากจะระบายหน่อย

1. ทำไมไม่มีใครเอาเรื่องนี้มาคุยหรือค้นหากันจริงๆจังๆ

2. ถ้ามันมีมากมายขนาดนั้นทำไมไม่เห็นซากพวกมันลอยขึ้นมาบ้าง

3. ตอนกลางวันมันไปอยู่ไหนหมดทั้งๆที่มันมีมากมายหลายตัว

(เป็นพันพอที่จะล่ม เรื่อนักท่องเที่ยวได้อย่างสบาย)

4. มีคนเล่าว่าเคยไปถามผู้เถ้าผู้แก่แถวนั้นบางคนก็ไม่ยอมบอกอะไรเลย..จริงๆนะ

5. ผมอยากให้คนที่รู้มาช่วยตอบผมที........มันเป็นเรื่องจริงนะครับๆๆๆๆๆ

ชวนหยองๆนะ ยังมีสิ่งที่พิสูจน์ไม่ได้อีกเยอะ :idz_emo04:

ปลากลายพันธุ์เหรอ หรือปลาดึกดำบรรพ์ เหมือนนาคที่เคยเจอที่เจ้าพระยา จริงๆมันคือปลาน้ำลึกประเภทหนึ่ง นี่ก็คงเหมือนกันแหละ

วางๆเราจะไปตกเบ็ดแถวนันเพือจะตกมันติดมาด้วย

อ่านแล้วพาลให้คิดไปว่า เป็นซากเด็กที่แท้งออกมา บรื๋ออ~~ :emo (39): :emo (44):