Jump to content
Sign in to follow this  
Toushiro

สอนภาษาญี่ปุ่นพื้นฐาน

Recommended Posts

ข้อแนะนำสำหรับผู้เรียนทุกท่าน(วิธีเรียน ที่ได้ผลมากที่สุด)

1.จดจำคำศัพท์ให้ได้

2.ฝึกการใช้รูปประโยค

3.ฝึกทบทวนบทสนทนา

4.ทบทวน สิ่งที่เรียนไปแล้ว

5.พยายามสนทนากับสถานการณ์จริงๆ(ไปฝึกดูเมะ Raw ซะ)

ตาราง ฮิรางานะ,คาตาคานะ,ตัวแต้ม,ตัวผสม

[หมายเหตุ] : มันจะมีเสียงที่สร้างขึ้นใหม่เพื่อจะเอาไว้ทับศัพท์กับภาษาต่างประเทศเช่น

Wi=ウイ,We=ウエ,Wo=ウオ,she=シエ,che=チエ,tsa=シア,tse=シエ,tso=シオ,ti=テイ,tu=トウ,fa=フア,fi=フイ,fe=フエ,fo=フオ,je=ジエ,di=デイ,du=ドウ,dyu=デユ

หลักทั่วไปของภาษาญี่ปุ่น

1.ชนิดของคำ

ในภาษาญี่ปุ่นชนิดของคำแบ่งออกได้ดังนี้ คำกริยา คำคุณศัพท์ คำนาม กริยาวิเศษณ์ คำเขียน(คำสันธาน) และคำช่วย

2.ลำดับคำ

ภาคแสดงจะวางไว้หลังประโยคและคำขยายจะอยู่หน้าคำหรือวลีที่จะขยาย

3.ภาค แสดง

ในภาษาญี่ปุ่นภาคแสดงเกิดจากการประกอบขึ้นเป็นรูปร่างของคำ 3 ชนิดคือ คำนาม คำกริยา และคำคุณศัพท์ การจะผันเป็น 1.บอกเล่า,ปฏิเสธ 2.กาล

สำหรับคำคุณศัพท์จะมี 2 ชนิดคือ คำคุณศัพท์ い และคำคุณศัพท์ な การผันจะแตกต่างกันไป

ในภาษาญี่ปุ่นไม่มีการผันคำเกี่ยวกับบุคคล เพศ และจำนวน

4.คำช่วย

คำช่วยจะแสดงให้ทราบถึงความเกี่ยวข้องของไวยากรณ์ระหว่างคำ แสดงให้ทราบถึงความ

มุ่งหมายหรือเจตนาของผู้พูด หรือทำหน้าที่เชื่อมประโยค

5.การละ(ข้อความ)

บ่อยครั้งที่ประธานหรือกรรมจะถูกละไว้เป็นที่เข้าใจ หากเนื้อหานั้นๆเป็นที่ทราบกันแล้ว

อักษรภาษาญี่ปุ่น

อันนี้ขี้เกียจอธิบาย ก็คือว่า ประโยคในแต่ละประโยคมันจะประกอบด้วยตัวอักษรญี่ปุ่น 3 ประเภท

คือ ฮิรางานะ คาตากานะ และคันจิ ส่วนโรมันจิมักจะเขียนอยู่ตามป้ายเผื่อชาวต่างชาติ

สระเสียงยาว

สำหรับสระ あ、い、う、え、お เมื่อเป็นเสียงยาว จะเท่ากับมีความยาวเสียงสระเป็นสองเท่า เช่น

あ เป็น 1 เสียง และ ああ จะออกเสียงเป็น 2 เท่า กล่าวคือหากนับด้วยหน่วยของจังหวะเสียง あ จะ

เท่ากับ 1 จังหวะและ ああ นับเป็น 2 จังหวะ

การออกเสียงสั้น-ยาวไม่ชัด จะทำให้ความหมายของคำผิดไป

ตัวอย่าง

สระเสียงยาวของ ฮิรางานะ

おばさん (อา,น้า,ป้า) : おばあさん (ย่า,ยาย,หญิงชรา)

おじさん (อา,น้า,ลุง) : おじいさん (ปู่,ตา,ชายชรา)

ゆき   (หิมะ) : ゆうき (ความกล้าหาญ)

え    (ภาพ,รูปภาพ) : ええ  (ครับ/ค่ะ)

とる   (หยิบ,ส่ง,จับ) : とおる (ผ่าน)

ここ  (ที่นี่) : こうこう  (โรงเรียนมัธยมศึกษาตอนปลาย)

へや  (ห้อง) : へいや  (ทุ่งราบ)

สระเสียงยาวของ คาตาคานะ

カード  (การ์ด)

タクシー (แท็กซี่)

スーパー (ซูเปอร์มาเกต)

テープ (เทป)

ノート (สมุด,สมุดบันทึก)

[หมาย เหตุ]

1) การทำสระเสียงยาวของฮิรางานะ

1.สระเสียงยาวของแถว あ

ทำโดยเพิ่ม あ เข้าที่ตัวคานะของแถว あ

2.สระเสียงยาวของแถว い

ทำโดยเพิ่ม い เข้าที่ตัวคานะของแถว い

3.สระเสียงยาวของแถว う

ทำโดยเพิ่ม う เข้าที่ตัวคานะของแถว う

4.สระเสียงยาวของแถว え

ทำโดยเพิ่ม い เข้าที่ตัวคานะของแถว え

(ข้อยกเว้น : ええ [เอ้] ครับ/ค่ะ ねえ [เน่] นี่แน่ะ! おねえさん [โอะเน่ซัง] พี่สาว)

5.สระเสียงยาวของแถว お

ทำโดยเพิ่ม う เข้าที่ตัวคานะของแถว お

(ข้อยกเว้น : おおきい [โอคี] ใหญ่ おおい [โออิ] มาก とおい [โตอิ] ไกล ฯลฯ)

2)การทำสระเสียงยาวของคาตากานะ

ไม่ว่าจะเป็นสระแถวใดก็ตาม ทำโดยการเติม ー

เสียงตัวสะกด ん

ん จะไม่เขียน ไว้หน้าคำ และมีเสียงเป็น 1 จังหวะ เสีง ん จะเปลี่ยนไปเพื่อให้ง่ายต่อการออกเสียง

มากขึ้น ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเสียงที่ตามมาข้างหลัง

1) จะเปลี่ยนเสียงเป็น /n/ เมื่ออยู่หน้าเสียงของวรรค た、だ、ら、な

ตัวอย่าง

はんたい [ฮัน-ไต] (ตรงกันข้าม)  うんどう [อุน-โด] (กีฬา)

せんろ [เซน-โระ]  (รางรถไฟ)   みんな [มิน-นะ]  (ทั้งหมด,ทุกคน)

2) จะเปลี่ยนเสียงเป็น /m/ เมื่ออยู่หน้าเสียงของวรรค ば、ぱ、ま

ตัวอย่าง

しんぶん [จิม-บุน] (หนังสือพิมพ์)  えんぴつ [เอม-พิ-ทสึ] (ดินสอ)

うんめい [อุม-เม] (โชคชะตา)

3) จะเปลี่ยนเสียงเป็น /ng/ เมื่ออยู่หน้าเสียงของวรรค か、が

ตัวอย่าง

てんき [เทง-คิ]  (อากาศ)  けんがく [เคง-งะ-คุ] (ทัศนศึกษา)

การออกเสียงพยัญชนะวรรค が

พยัญชนะวรรค が เมื่อเขียนอยู่หน้าคำจะออกเสียง [g] นอกเหนือจากนั้นออกเสียง [ng] ทั้งหมด

ระยะหลังๆนี้ชาวญี่ปุ่นจำนวนไม่น้อยไม่ได้ออกเสียงแยกความ แตกต่างระหว่าง [g] กับ [ng] แล้ว

ส่วนมากจะออกเสียง [g] ทั้งหมด

ตัวอย่าง

ひらがな 「ฮิรางานะ,ฮิรากานะ」

まんが  「มังงะ」

การ ออกเสียงสระ 「i」 และ 「u」

สระ 「i」 และ 「u」 จะฟังเหมือนเสียงหมดไปเมื่ออยู่ระหว่างพยัญชนะไม่ก้อง และนอกจากนี้ประโยคที่

ลงท้ายด้วย ~です、~ます เสียงสระ 「u」 ในพยัญชนะตัวสุดท้าย す 「s」 จะหายไป

ตัวอย่าง : すき 「สุ-คิ」 (ชอบ), したいです 「ชิ-ไต-เดส」 (อยากทำ), ききもす 「คิ-คิ-มัส」 (ฟัง)

เสียง ซ้อน つ

[หมาย เหตุ] ในบทเรียนนี้ควรฟังเสียงไปด้วยเพื่อทำความเข้าใจ Download

つ มีเสียงของตัวเองนับเป็น 1 จังหวะ และจะอยู่หน้าเสียงของวรรค か、さ、た、ぱ กรณี

ที่ เป็นภาษาต่างประเทศ จะอยู่หน้าเสียงของวรรค ザ、ダ

ตัวอย่าง

ふか (ผู้ ใต้บังคับบัญชา) : ふつか (ราคาสินค้า)

かさい (อัคคีภัย) : かつさい (ปรบมือให้)

おと (เสียง) : おつと (สามี)

につき  (ไดอารี่)

ざつし  (นิตยสาร)

きつて  (แสตมป์)

いつぱい (เต็ม)

コツプ  (แก้วน้ำ)

べツド  (เตียง)

เสียงควบ 「เสียงพยัญชนะมีตัว や、ゆ、よ ควบอยู่」

[หมายเหตุ] บทนี้ควรมีไฟล์เสียงเรียนควบคู่ด้วยเช่นกัน Download

เมื่อ き、ぎ、し、じ、ち、に、ひ、び、ぴ、み และ り ผสมกับอักษรคานะครึ่งตัว

คือ や、ゆ、よ แล้ว ออกเสียงควบเป็นพยางเดียวกัน จะเท่ากับพยัญชนะ 2 ตัว เสียง 1 จังหวะ

ตัวอย่าง

ひやく [ฮิ-ยะ-คุ] (กระโดด) : ひやく [ฮยะ-คุ] (ร้อย)

じゆう [จิ-ยู] (อิสรภาพ) : じゆう [จยู] (สิบ)

びやういん [บิ-ยู-อิน] (ร้านเสริมสวย) : びやういん [บยู-อิน] (โรงพยาบาล)

シヤツ [ชยะ-สึท] (เสื้อเชิ้ต)

おちや [โอ-จยะ] (ชา)

ぎゆうにゆう [กยู-นยู] (นม)

きよう [คโย] (วันนี้)

ぶちよう [บุ-จโย] (ผู้จัดการฝ่าย)

りよいう [รโย-โค] (การท่องเที่ยว)

[หมายเหตุ] มันมีเทคนิคการอ่านสำหรับคนที่ไม่เข้าใจเช่น [ชยะ] มันจะอ่านประมาณว่า

[ชะ-ยะ] แต่ออกเสียงไวๆมันจะออก [ชยะ] หรือ [รโย] มันจะประมาณ [ระ-โย]

แต่เร่ง การออกเสียงไวๆมันจะเป็นประมาณว่า [เรียว] ลองพูดคำว่า [ระ-โย] ไวๆดูสิ

+10 ไปเลยผมชอบ อ่านแล้วเข้าใจง่ายดี

ปล. ถ้ามีอีกแนะนำด้วยน้า :emo (43):

ขอบคุณสำหรับความรู้ ที่นำมาแบ่งบันกัน ครับ

อ่านแล้วสะกดไม่ถูก อ่านได้บางคำเอง

อังกฤษก็ยังไปไม่รอดอีก :emo (24):

นิดนึง ตรงแถมเสียงซ้อนกับเสียงควบ ตัวควบใช้เป็นตัวเล็กนะฮะ

いつぱい (เต็ม) ===> いっぱい

コツプ  (แก้วน้ำ) ===> コップ

べツド  (เตียง) ===> ベッド

おちや [โอ-จยะ] (ชา) ====> おちゃ

ぎゆうにゆう [กยู-นยู] (นม) ===> ぎゅうにゅう

きよう [คโย] (วันนี้) ====> きょう

ปัญหาตรงนี้เกิดผิดกันเวลาเรียนอยู่บ่อยๆ ถ้าไม่ใช้ตัวเล็กมันจะออกเสียงไปคนละเรื่องกันเลย ขอเน้นไว้หน่อยนะครับ

ยังไงก็ขอบคุณที่เอาความรู้มาแบ่งปันให้เพื่อนๆน่อ

ผมมากวนตีนออกแนวดราม่า ...

キョン อ่านว่าไรครับ!!!!!!!!!!!!!!!!

キョン อ่านว่าไรครับ!!!!!!!!!!!!!!!!

รู้จักแต่ โมเอ โมเอ Kyun ! :emo (41):

ป.ล.ตั้งหมวดภาษาแล้วเอา พี่โยไปตอบดีกว่า :emo (04):

รู้จักแต่ โมเอ โมเอ Kyun ! :emo (41):

ป.ล.ตั้งหมวดภาษาแล้วเอา พี่โยไปตอบดีกว่า :emo (04):

กูเป็นคนไม่ใช่โยราเอม่อน

อยากเีรียนบ้างจัง เขียนเปงด้วย อ่านได้ด้วยก้ดี :emo (40): อยากเปงอ่าาาาาาาาาาาาาา

ขอบคุณที่มาแบ่งปันกันนะครับ

ผมก็พอเข้าใจหน่อยนึง

:emo (00):

ขอบคุณมากเลยครับ

เป็นความรู้เพิ่มเติมได้มากเลยทีเดียว

โอ้ว้าว

สาระเน้นๆเลย :emo (13):

ขอบคุณนะครับ

ทำการบ้านเสร็จละจะมาอ่าน :emo (40):

ฮิีรางานะกับคาตาคานะผมอ่านได้หมดแต่คันจิได้แค่นิดหน่อยเองง่ะสอนคันจิมั่งดิ

Guest
This topic is now closed to further replies.
Sign in to follow this  

• Create New...