Jump to content
Sign in to follow this  
whanzyen

ใครมีโปรแกรมวาดรูป+ลงสีแจ่มๆ ขอด้วยคับ

Recommended Posts

ใครมี โปรแกรมไร ใช้วาดรูป + ลงสี [โปรแกรมที่ใช้วาดรูปโดยเฉพาะ]

ก็ ขอ ลิ๊ง โหลดได้ไหมคับ

เอามาแปะไว้ก็ดี นะ ผมอยากลองใช้คอมวาดมั่งหละ

แล้วพวก โปรแกรม ทำ cg แล้ว โด ฯ

ที่พวกเมพๆ เขาใช้กันอะคับ [เห็นเขาใช้อยู่หลายโปร]

เลย อยากจะลองโหลดเกบ มาให้หมดนะครับ

ถ้าใครรู้เรื่อง ก็ ช่วยๆกันโพ๊ส ชื่อโปรแกรม มาก็ดีนะคับ

:emoother_06:

แล้วพวก โปรแกรม ทำ cg แล้ว โด ฯ

ที่พวกเมพๆ เขาใช้กันอะคับ [เห็นเขาใช้อยู่หลายโปร]

เลย อยากจะลองโหลดเกบ มาให้หมดนะครับ

ถ้าใครรู้เรื่อง ก็ ช่วยๆกันโพ๊ส ชื่อโปรแกรม มาก็ดีนะคับ

:emoother_06:

ก็ เท่าที่ ผมเคยไปดูงานมานะ ถ้าเรื่องการ ใส่สี การลงสี การร่างเส้น จะใช้ โปรแกรม Paint tool sai // Photoshop ครับ // หรือไม่ก็จะใช้โปรแกรม Illustrator ครับผม

Paint tool sai จะเป็น โปรแกรม ที่ ญี่ปุ่นจะ นิยมใช้กัน มาก ใน การ วาดรูป ของ ญี่ปุ่น เพราะ ใช้ง่ายกว่า Photoshop นะครับ และภาพก็สวย

ส่วนของ ทาง Adobe คือ Photoshop กับ Illustrator จะ คล้ายๆกัน

คือ

Photoshop เราเน้นภาพ ที่เรียกว่าสีหรือเส้นแบบ Bitmap

แต่ Illustrator จะเป็น ภาพ แบบ Vector ครับ

ความแตกต่างของ Bitmap กับ Vector คือ

Bitmap สีจะเนียน

Vector เส้นจะคม

ส่วน2 โปรแกรมนี้ Effect ก็ เยอะพอสมควร ในการปรับใช้ งานใน รูปแบบต่างๆ

ส่วน Paint tool sai จะเน้น เหมือน วาดและลงสีสด จะได้ เส้นที่คม และ สีเนียน แต่ว่า เราต้องเอาไปเข้า โปรแกรมอื่นเพื่อเพิ่ม effect บางอย่าง แต่ก็ไม่ใช่ว่า Paint tool sai จะ กรอจอกกว่าของ Adobe นะครับ เพราะว่า ถ้าใครใช้ SAI ได้อย่างชำนาญ ภาพที่ออกมา บางที จะเมพกว่าพวกที่ใช้ Photoshop อีกนะครับ เพราะ Paint tool sai เป็นโปรแกรมที่ออกแบบมาสำหรับการ สร้าง ภาพ Original หรือ ภาพต้นแบบ Anime นั้นเองครับ จึงไม่แปลกที่ ทาง Japan ชอบใช้โปรแกรมนี้กัยมาก เพราะ โปรแกรมนี้ รองรับการเคลื่อนไหวของ เมาท์ปากกาได้เป็นอย่างดี (ปล. ผมเองก็ใช้โปรแกรมนี้มากกว่าใช้ Photoshop 555)

ยังไงก็แล้วแต่ความชอบนะครับ

การทำงานของ ทั้ง3โปรแกรมไม่แตกต่างกัน คือทำงานแบบ แบ่ง Layer นะครับ

แต่ว่า เรื่องการ Undo นี้ แนะนำSAI ครับ Photoshop Undo ลำบาก ==" ผมเลยไม่ชอบ 555

Credit ความรู้โดย : FairFrozen :idz_emo07: