Jump to content
Sign in to follow this  
Toushiro

บัตรประชาชนแบบใหม่ อ่านแล้วอึ้ง!

Recommended Posts

นับตั้งแต่กระทรวงมหาดไทยออกบัตรประจำตัวประชาชนชนิดใหม่

ที่เรียกกันว่าสมาร์ทการ์ดนั้น เดี๋ยวนี้บัตรเดียวใช้ได้ทุกอย่าง

บัตรประจำตัวผู้เสียภาษีถูกยกเลิก

บัตรรักษาพยาบาลไม่ต้องมีไม่ว่าคุณจะอยู่ในโครงการ 30 บาทรักษาทุกโรคหรือไม่ก็ตาม

เรื่องต่อไปนี้เกิดขึ้นกับ บุญโฮม แต่ไม่แน่...อาจเกิดขึ้นกับคุณด้วยก็ได้

......... งักกกกกก....งักกกก.....งักกกกก....งักกกก...

พนักงาน : สวัสดีค่ะ พิซซ่าเวิลด์ ดิฉันสายคนึง ยินดีรับใช้ค่ะ

บุญโฮม : ขอสั่งพิซซ่าหน่อยครับ

สายคนึง : กรุณาแจ้งเลขประจำตัวประชาชนของคุณหน่อยค่ะ (ปกติเค้าถามกันด้วยหรอฟ่ะ )

บุญโฮม : อืม์ม์ม์...เดี๋ยวๆ.... ถือสายรอสักครู่ อ้าาา... 88971003xxxxxx

สายคนึง : คุณบุญโฮม ใช่ไหมคะ ? คุณอยู่บ้านเลขที่ 39/7512 ซอยวิภาวี 47

แขวงทุ่งกาหลง เขตดอนกรุง หมายเลขโทรศัพท์บ้าน

0299765xxx หมายเลขที่ทำงาน 020118xxxx เบอร์มือถือ 079805xxxx

คุณโทรมาจากบ้านใช่ไหมคะ ?

บุญโฮม : เอ๊ะ นี่คุณรู้ได้อย่างไร ? รวมทั้งข้อมูลส่วนบุคคลของผมด้วย

สายคนึง : สายโทรศัพท์ของเราเชื่อมกับระบบฐานข้อมูลแห่งชาติค่ะ ขอโทษ

คุณจะสั่งอะไรคะ ?

บุญโฮม : ขอสั่งพิซซ่าทะเลสองถาด

สายคนึง : ไม่ได้ค่ะ

นโยบายเราจะไม่ยอมให้ลูกค้าสั่งสิ่งที่อาจมีผลกระทบต่อสุขภาพของลูกค้า

ตามประวัติแล้ว คุณไม่เพียงแต่แพ้อาหารทะเล

แต่คุณยังมีความดันโลหิตสูงและมีระดับคอเรสเตอรอลสูงเกินเกณฑ์อีกด้วย (เอ่อ พี่คะยังจะกล้าส่งอีกนะเนี่ย )

บุญโฮม : อะไรนะ ? แล้วผมจะกินอะไรได้นี่ ?

สายคนึง : ดิฉันขอเสนอพิซซ่าสมุนไพร ดิฉันเชื่อว่าคุณต้องชอบแน่ๆเลย

บุญโฮม : คุณรู้ได้อย่างไรว่าผมต้องชอบ ?

สายคนึง : ก็เมื่ออาทิตย์ที่แล้วคุณยังไปยืมหนังสือ สมุนไพรไทย และ

สมุนไพรยาอายุวัฒนะ จากหอสมุดแห่งชาติ นี่คะ

บุญโฮม : เอาล่ะๆ ผมยอมแพ้ ขอพิซซ่าสมุนไพรสองถาด เป็นเงินเท่าไหร่ครับ ?

สายคนึง : สองถาดกำลังดีสำหรับคุณ ภรรยา และลูกสาวสองคน ทั้งหมด 540 บาทค่ะ

บุญโฮม : คุณรับบัตรเครดิตหรือเปล่า ?

สายคนึง : ปกติเรารับบัตรเครดิตค่ะ แต่วันนี้เราขอโทษที่รับบัตรเครดิตคุณ ไม่ได้

เพราะคุณใช้เต็มวงเงินแล้ว นอกจากนั้น คุณยังมียอด

หนี้ค้างจ่ายตั้งแต่พฤศจิกายนปีที่แล้วอีก 24,754 บาท

นี่ไม่รวมค่าผ่อนบ้านที่ยังค้างชำระ อีกสองเดือน

ดังนั้นออร์เดอร์นี้คุณต้องชำระเป็น

เงินสดค่ะ

บุญโฮม : อย่างนั้นผมจะไปกด เอทีเอ็ม เตรียมเงินสดไว้จ่ายตอนเด็กมาส่งพิซซ่า

สายคนึง : ดิฉันคิดว่าวันนี้คุณกดไม่ได้แล้วค่ะ

เพราะคุณกดครบจำนวนเงินที่กำหนดแล้ว

บุญโฮม : เอาเถอะๆ คุณให้เด็กมาส่งเดี๋ยวนี้เลย ผมมีเงินสดจ่ายให้ก็แล้วกัน

คาดว่าอีกนานเท่าไหร่ ?

สายคนึง : ประมาณ 40 นาฑีค่ะ

แต่ถ้าคุณรอไม่ไหวคุณจะขี่มอเตอร์ไซค์มารับเองก็ได้นะคะ

บุญโฮม : หา... คุณว่าอะไรนะ ?

สายคนึง : ก็คุณมีมอเตอร์ไซค์ฮอนด้าอาร์เอฟ 120 หมายเลขทะเบียน มยว 093 อยู่นี่คะ

ถ้าคุณมารับเองจะเร็วกว่าค่ะ

บุญโฮม : โอเคๆ แล้วโค้ก สองกระป๋องที่จะแถมตามโปรโมชั่นยังมีอยู่หรือเปล่า ?

สายคนึง : ตอนนี้เรายังแถมอยู่ แต่ขอโทษค่ะ เราคงแถมให้คุณไม่ได้

เพราะคุณมีประวัติเป็นเบาหวานเรื้อรัง

บุญโฮม : ไอ้... ? ระยำที่สุด (โอว สุดทน)

สายคนึง : ขอโทษค่ะ คุณใช้คำไม่สุภาพอีกทั้งๆที่เคยถูกภาคทัณฑ์จากศาลเมื่อ 13 มิถุนายน 2547 ในคดีมีปากเสียงกับเพื่อน

ใส่ใจขนาดนี้เขียว มาม่าคงเป็นทางออกสุดท้าย

:emo (00): พอพ มันจะละเมิดเกินไปละ เป็นผมผมฟ้องศาลได้เลยนะเนี้ย ด้วย สิทธิมนุษยชน

แบบนี้มันเกินไปแล้้วนะ :emo (47): ไม่มีความส่วนตัวเลย เป็นเรา เลิกกินตั้งแต่บอกให้ขี่มอเตอร์ไซค์มารับละกวนตีนอะ :emo (07):

:emo (55): จาเอาปลาโลมา!! :emo (55): จาเอาปลาโลมา!!:emo (55):

สุดยอด เป็นผม ผมสั่งทะเลไม่ได้

ก็ไม่เอาแล้ว

แล้วมันจะรู้อะไรที่ขนาดเจ้าตัวยังไม่รู้รึเปล่าเนี่ย :emo (45):

เจอแบบนี้ไม่ต้องกินมันแล้ว กินมาม่า ยำยำ ไวไว ดีกว่าอร่อยเหมือนกัน :emo (32):

คือมันเป็นเรื่องจริง?? อย่านะเรายิ่งหลอกง่ายๆอยู่

ถ้ามันเกิดจริงก็ไม่ไหวนะ รู้เรื่องเรามากเกินไปจนน่ากลัว

บางทีข้อมูลบางอย่างมันก็น่าจะเป็นความลับของเราป่ะ เหอๆ

:emo (04):

นั้นมันสายลับ หรือสาวฟิซ่า ง่ะ :emo (70):

อย่างนี้ไม่ต้องปกปิดอะไรแล้วครับ

รู้ทุกอย่างทั้งกิ๊ก กั๊ก แฟน ลูก -*-

อย่าซีเรียสเกินไปสิจ๊ะ แค่เรื่องสมมุติเอง ฮาๆ

แต่ถ้าเอาประเด็นมันอยู่ตรงที่ ไอบัตรsmart card กับระบบข้อมูลรวมศูนย์อ่ะนะ เด๋วจะพาออกทะเลไปละ 55

เป็นจริง ทุก ๆ คนก็ไม่มีความเป็นส่วนตัวล่ะ คงเอามาใช้จริงไม่ได้หรอกผมว่านะ :emo (46): ละเมิดสิทธิ์เกิ้น 555+

555+ เวอร์ไป ไหม ถ้าพนักงานไม่สวย เรื่องยาววว

:emoother_08: ตอนนี้เขาออกบัตรเหลืองใช้กันว่อนเลยนี่

โห ดูมัน รูหมดไปทุกๆอย่างเรย งี้ ไม่ไหว อะ ละเมิดสิทธิคนจะกินพิซซ่าทะเล

ขอให้อนาคตอย่ามีอย่างนี้เลย ละเมิดสิทธิส่วนบุคคลเกินไปหนะ ผมว่า

Guest
This topic is now closed to further replies.
Sign in to follow this  

• Create New...