Jump to content
Sign in to follow this  
konsaki

Angel Beats! Style Logo

Recommended Posts

エンジェルビ-ツ

เป็น How to สนอง Need ตัวเองครับ ฝึกๆฝีมือโฟโต้ช้อปที่ไม่ได้แตะนาน

**ความจริงงานนี้ทำใน Ilustrator จะไว แล้วเนี๊ยบ คุณภาพสูงกว่ามาก แต่บางคนคงไม่ได้ใช้**

ตัวอย่างรูปออริจินัลที่จะมาเป็นแบบ

สิ่งที่ต้องการ - Photoshop กับความรู้พื้นฐานว่าอะไรคืออะไรนิดนึง

How to

ขั้นตอนแรกก็เปิด โฟโต้ช้อปมาเลยครับ พร้อมตั้งค่ากระดาษตามต้องการ โดยพื้นเป็นโปร่งใสดังรูป

สร้างเลเยอร์ขึ้นมา เพื่อใส่ BG นะครับ เพราะตัวอักษรที่ใช้เป็นสีขาวอาจจะมองยาก แนะนำสีเทาออกดำ หรือดำเลย

ใส่ตัวอักษรครับ ตามต้องการเลย แนะนำฟ้อน Tw Cen MT ครับ ใกล้เคียงมากเลย

ปรับช่องไฟอะไรให้มันเหมาะสมก็นี่เลยครับ แล้วก็เริ่มทำเส้นครับ

สร้างมาสองเส้นขนาดพอประมาณตามสะดวกครับ สังเกตว่าช่องบนจะมีให้เลือก 3 แบบ

แบบแรกกับแบบที่สองจะเกี่ยวกับ Pen แนะนำว่ากับโฟโต้ฉับแค่แบบที่ 3 ก็พอ

ส่วนเส้นคลื่นถ้าท่านถนัด Pen หรือวิธีอื่นก็ ตามสะดวกครับ

ส่วนวิธีนี้อาจดูเข้าใจยากหน่อย

แล้วก็นำมาแต่งกับเส้นดังรูปครับ ส่วนตัวอักษรผมก็นั่งแก้ตามที่ผมต้องการไปแล้วน่ะครับ

ซึ่งตรงนั้นไม่ขอเอ่ยถึง จะใช้เส้นสร้างตัว A ขึ้นมาใหม่ก็แล้วแต่เลยครับ

กรุณาตรวจเช็คให้เรียบร้อยก่อนไปขั้นตอนต่อไป

จากนั้นก็รวมเลเยอร์ครับ อย่าเผลอรัวแบล็กกราวไปล่ะครับ

แล้วเลือกเลเยอร์ที่เพิ่งรวมเสร็จทำตามภาพข้างล่างครับ

เป็นการก็อปปี้เลเยอร์ขึ้นมาอีกอันเพื่อไว้ทำ แบล็กกราวของตัวอักษรนั่นเอง

ใส่ stroke ไปครับแนะนำว่า 4-5 กำลังพอดี ใส่สีที่จะเป็นสีส่วนสว่างครับ

จากนั้นทำการ convert to smart object ครับ แล้วก็ก็อปปี้อีกครั้ง

เก็บรายละเอียดซึ่งจำเป็นต้องถมในส่วนที่ไม่มีสีอะไรงี้ด้วยนะครับ เพราะต่อไปคือ

คำสั่ง select pixel คือการเลือกพื้นที่ทั้งหมดของภาพ ถ้ามีช่องก็จะเป็นรูปโหว่วๆน่ะครับ

จะบรัดจะเทก็ตามแต่

กด Ctrl+T เพื่อเป็นการแก้ทรงภาพครับ ย่อลงมาราวๆ 1 ระดับก็พอครับ

เหตุผลที่ต้องทำแบบนี้ก็คือ ในโฟโต้ช็อปมันไม่ระเอียดแบบ อิลลัสเตเตอร์ครับ

ถ้าเราลงสีไปเลยจะทำให้ภาพแตกๆที่ขอบ เลยให้เลเยอร์ก่อนหน้านี้เป็นขอบแทนครับ

ดูให้ดีๆนะครับว่า กรอบ selection ยังอยู่  ถ้ามันไม่อยู่ก็ select pixel เลเยอร์นั้นใหม่

เลือกกราเดี้ยน แล้วไล่สีลงไปได้เลยครับ

สุดท้ายก็ เอาเลเยอร์ ตัวอักษรอันแรกเลยน่ะครับ หรืออันที่อยู่เหนือ Bg นั่นแหละ

ย้ายมาข้างบนสุด แล้ว คร้อบภาพตามสะดวก อย่าลืมปิดตาที่ BG ล่ะ

เรื่องเก็บรายละเอียดไม่ขอพูดถึงละกัน

Credit : neko-nero-ro

ของผมที่ผมทำเองครับ

มีวิธีสอน ก้อต้องลองทำมั่งแล้ว :emoother_06:

แหล่มมากกำลังจะหาอยู่พอดีขอบคุณครับ :emoother_06:

ถ้ามีอันอื่นๆเอามาโพสหน่อยนะครับพอดีอยากฝึกทำให้เป็นครับผม :idz_emo04: