Jump to content
Sign in to follow this  
BACARDi

[Review] แฟ้มลับคดีวิทยาศาสตร์ "เรลกัน" ฉบับ คนอวดผี (ลากไส้ edition)

Recommended Posts

เห็นกระทู้ห้องนี้เงียบเหงา ขอเปิดก่อนเลยละกันนะครับ 55+

เนื่องจากช่วงก่อนมีการลากไส้ "สนพ. หนึ่งขึ้น" ดังกระทู้นี้ http://tomare.exteen.com/20110620/entry

และได้มีการทาบทาม "อีก สนพ. หนึ่ง" ซึ่งอยู่ในบทความ วันนี้เลยมาเสนออีกมุมหนึ่งของ สนพ. นั่น ^^

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

แฟ้มลับ คดีวิทยาศาสตร์ "เรลกัน" ฉบับ คนอวดผี (ลากไส้ edition)

ช่วงนี้ก็มีกระแส การสับแหลกผลงานของการจัดพิมพ์หนังสือการ์ตูนของแต่ละค่ายออกมา (ค่ายเดียวรึเปล่า...) วันนี้ก็จะมานำเสนอ สิ่งเล็กน้อย (มั้ง) ที่พบเจอกับตนเอง หึหึหึ กับค่ายใหญ่ ๆ อย่าง SIC บ้าง

Logo แฉวันนี้ :emo (19):

เริ่มกันที่ปกในของเรื่องเลยดีกว่า ขึ้นชื่อลือชาจริง ๆ กับคุณภาพการพิมพ์ที่สุดแสนจะ . . . . ไม่พูดดีกว่า 55+

สารบัญก็มีนะ ใจดีจริง ๆ สงสัยรวยหมึก

ดูกันต่อเนื่อง ไปเรื่อย ๆ

พักยกก่อน มาดูเรื่องงานแปลกันบ้าง . . . เรื่องผิดไม่ค่อยจะมีหรอก แต่ที่ไม่มีเลยคือมาตรฐาน ตกลงจะเอายังไง ทับศัพท์ ENG หรือ ไทย -*- เลือกเอาสักอย่างสิ

พออ่าน ๆ ไป คงใช้แบบ ENG แหละมั้ง . . .

ไทย มาอีกแล้ว 555+

ในขณะที่กำลังเพลินกับ ENG กับ ไทยอยู่นั้น เหลือบไปเห็นบางสิ่ง อ๊ากกก "ขอเชิญ คุณริว จิตสัมผัส ครับ" ~

ของแถมประจำสักนักพิมพ์

โอ้อันนี้ดี ที่อุตส่าห์แปลให้ นึกว่าจะทับศัพท์ (อีกแล้ว) แต่ก็ยังไม่ลืมของแถม

"ยัย" -> "ยาย"

หรอก หร่อก (ห)ร้อก หร๊อออออออออออก หร๋ออออก

ดูกันอีกภาพ กับมาตรฐาน การแปล . . .

Effect ตระการตา !

สงสัยผมคงต้องไปแก้กรรม มันมาอีกแล้ว . . .

ต่อไปเป็นช่วง มังงะ แบทเทิ้ล 55+

ภาพหลัง ๆ ก็คงเป็น ไทย กับ ENG ปนกัน เยอะเหลือเกิน . . . สลับไปสลับมาจนน่าปวดหัว

อันนี้สงสัย ทับศัพท์เพลินไปหน่อย ไม่แปลมันซะเลย 555+

Railgun Vs เรลกัน -*-

สุดท้ายถึงท้ายที่สุด ก็คงจะมองออกแล้วนะว่า คุณภาพ สุด ๆ ไปเลย (นี่แน่ใจนะพิมพ์มาขายอ่ะ) -*- และอย่างที่เรา ๆ ท่าน ๆ ทราบกัน ในน้ำหมึกก็เป็นสารเคมี มีทั้งตะกั่ว โลหะหนัก บลา ๆ ก่อมะเร็งทั้งนั้น อ่านของสำนักพิมพ์นี้ แล้วอย่าลืมล้างมือกันนะครับ 555+ จะหาว่าไม่เตือน หึหึหึ

ปล. ขายหัวเราะ มหาสนุก คุณภาพการพิมพ์ดีกว่าเลยพ่อคุ้นนนน

*** ยังไงก็ขอให้รับชมข้อมูลทั้ง 2 ด้านอย่างเท่าเทียมกันด้วยนะครับ หึหึหึ ***

คุณภาพห่วยอย่างแรงครับ

อย่างนี้ส่งไปเปลี่ยนได้รึป่าวครับ

โหะๆ เผากันอย่างนี้เลยหรอ

โหดร้ายกันจริงๆ

แต่ก็ยังว่าละนะ

ถ้าเราอยากอ่านเรื่องไหนมากๆแล้ว

ผมงานออกมาเป็นแบบนี้ก็รับไม่ไหวเหมือนกัน

:emoother_06: :emoother_06:

มันเป็นเหตุผลของแต่ล่ะคนนะ คงจะไม่ชอบมังงะที่จะอ่านเป็นแบบนั้น

แต่ผมก็ไม่รู้สึกอะไรเพราะน้อยนักที่จะเจอและเล่มต่อไปก็ไม่มีนะ จะมีบ้างก็นิดเดียวจริงๆ(เรื่องนี้ผมก็อ่านอยู่) :idz_emo06: