Jump to content
Sign in to follow this  
polajung

เทคนิคการกินบุฟเฟ่ต์

Recommended Posts

เทคนิคกินบุฟเฟ่ต์อย่างคุ้มค่า

เวลากินอาหารบุพเฟ่ต์เรามักจะคิดแต่ว่าจะกินแบบไหนให้คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปมากที่สุด แต่จะมีใครบ้างที่รู้จักทานว่าเมื่อไหร่ควรจะหยุดทาน ไม่ใช่กินเพื่อให้คุ้ม แต่ควรจะต้องกินอย่างใส่ใจกับสุขภาพและตระหนักถึงคุณประโยชน์ที่จะได้รับ ด้วย วันนี้เกร็ดความรู้มีการทานอย่างได้คุณค่ามาบอกกัน….

1. กินอาหารประเภทเนื้อสัตว์จำพวก เนื้อหมู ไก่ วัว ปลาหมึก ให้น้อยลง โดยทานเนื้อปลา หรือผัก เพราะเป็นอาหารที่ย่อยง่ายอีกทั้งปราศจากไขมันและไม่เสี่ยงต่อการเกิดมะเร็ง

2. กินอาหารที่ต้มหรือลวก โดยพยายามกินอาหารประเภทปิ้ง ย่าง ทอด ให้น้อยที่สุด

3. หลีกเลี่ยงการดื่มแอลกอฮอล์ และน้ำอัดลมระหว่างทาน เพราะสองสิ่งนี้ให้พลังงานอาหารที่มาก และต้องใช้เวลานานในการเผาผลาญ ควรเปลี่ยนเป็นน้ำเปล่าหรือน้ำชา

4. สังเกตเนื้อสัตว์ก่อนหยิบมาทาน ว่ามีสภาพ รูป สี กลิ่น ต่างไปจากปกติหรือไม่

5. เมื่อเห็นว่ากระทะหรือเตาย่างเริ่มไหม้ ควรเรียกพนักงานให้เปลี่ยนอันใหม่ให้ ไม่ควรเกรงใจทนกินต่อไป เพราะสิ่งที่สะสมอยู่บนกระทะนั้นนอกจากจะเป็นสารก่อมะเร็งตัวฉกาจแล้ว ยังทำให้เนื้อไม่สุก เนื่องจากคราบไหม้จะปิดกั้นความร้อน ทำให้เนื้อไม่สุกดี

6. อย่ารีบทานจนเกินไป

7. รับประทานอาหารบุฟเฟ่ต์ในร้านที่ไว้วางใจได้ ทั้งความสด สะอาดของอาหาร และความอนามัยของภาชนะ

คิดจะทานบุฟเฟ่ต์ครั้งต่อไปก็อย่าลืม นำวิธีที่แนะนำไปปฏิบัติตามกัน เพราะจะได้มีสุขภาพที่ดีตามไปด้วย.

เครดิต : สาระน่ารู้.com

โห ความรู้

แถมเป็นประโยชน์อย่างยิ่ง

ขอบคุณจร้า าาา

:emoother_06: :emoother_06:

พอดีเลยเดี๋ยวนี้เพื่อนยิ่งชวนบ่อยๆอยู่

ขอบคุณมากๆครับ :emoother_06:

ความรู้ๆ จะลองนำไปใช้ดู แต่นานจะไปกินกับเพื่อนทีมีโอกาสจะทำตามดู :idz_emo06:

แต่พอไปกินเนี่ยเพื่อนอิ่มแล้วชอบโยนมาให้เรากินเองหมดเลย จุกที่สุดในกลุ่มเลย ไม่ไหวๆ :emo (32):

:emoother_04: กินมากระวังอาหารเป็นพิษแบบเขานะ ทุกคน เพิ่งจาหาย

ขอบคุณครับ

อันนี้สงสัยยนะครับ อิอิ

ถ้าเกิดทานช้าๆ จะอิ่มเร็ว เป็นวิธีช่วยควบคุมปริมาณ อาหารได้

แต่บาง คน กลัวจะไม่คุ้ม เลยต้องรีบกิน อิอิ :emo (40):

เป็นสิ่งที่ดีครับที่นำสิ่งดีๆมาแบ่งปัน

เรื่องนี้มันก็อยู่ที่การปรับตัวของแต่ละคน

ความรู็้มากๆๆขอบใจจ้า มะก่อนกินไม่คิดอะราเลย (-3-)

ได้ความรู้ดีๆเพิ่มอีกแล้วครับ ... ขอบคุณนะครับที่เอามาลงให้ได้อ่านโดยทั่วกัน :idz_emo06:

เป็นสิ่งที่ดีครับที่นำสิ่งดีๆมาแบ่งปัน

เรื่องนี้มันก็อยู่ที่การปรับตัวของแต่ละคน

ขอบคุณที่แนะนำน่ะ ได้ทานให้คุ้มหน่อย55

นานๆจะไปกินบุฟเฟ่ต์สักทีไม่รู้จะได้เอาเทคนิคไปใช้รึเปล่า

:emo (59): :emo (59): :emo (59):