Jump to content
Sign in to follow this  
トミーちゃん。

6 สิ่งที่ผู้เล่นอยากเห็นใน Dead Space 3

Recommended Posts

ภาคสองออกมาแปปเดียวก็มีกูรู มาเดาความคืบหน้าของภาคสามซะแล้ว

Jamie Donnelly ได้เขียนลงในบล็อกของเขาเองว่า

“เป็นธรรมดาที่เกมเมอร์เล่นเกมแล้ว ก็อยากจะเห็นอะไรที่ดีขึ้น/แปลกใหม่ในภาคต่อไป”

เอาล่ะครับ ลองมาดู 6 สิ่งที่เขาคาดหวังกันดีกว่า

ก็ได้แต่หวังว่า Visceral Games จะเอาเสียงเล็กๆ จากเกมเมอร์เหล่านี้ไปพิจารณาในภาคต่อด้วยนะครับ

1. ปรับสมดุลความยากในเกม

บางส่วนในเกมยากไป บางส่วนก็ธรรมดา อยากจะให้เฉลี่ยๆ ให้มันพอๆ กันหน่อยเถอะนะ

เขาว่าโดยเฉพาะฉากที่ Necromorph แห่กันมาเยอะๆ น่ะ ยากมาก แต่ก่อนหน้านั้น ก็นานๆ จะเจอ Necromorph ที

มันฉีกอารมณ์ไปหน่อย

2. มีเหตุการณ์ที่ตายตัวน้อยลง

เวลาเล่นเกมสยองขวัญแนวนี้หลายๆ รอบ เราพอจะจับทางได้ว่า มันจะโผล่มาตอนไหน ร่องไหน รูไหน

มันทำให้หมดความน่ากลัวลงไปเยอะ แล้วถ้าทีมงานทำให้มันโผล่มาแบบสุ่ม คงจะดีขึ้นไม่น้อยเลยล่ะ

3. ปรับบทตัวละครรองให้ดีขึ้น

ส่วนใหญ่ของเกม Dead Space 2 คือการแยกตัวให้ตัวเอกเราอยู่คนเดียว เราจะต้องเดินอยู่ในโลกอันน่ากลัวคนเดียว

พอมีตัวละครรองมาเสริมก็ไม่ได้ทำให้เรานึกแคร์เค้าเท่าไหร่นัก

ไม่เหมือนภาคแรก ที่เรายังคิดว่า เจ๊ Nicole จะเป็นยังไงบ้างน้อ.. อยู่บ่อยๆ

นาย Jamie เสนอว่า น่าจะจัดหนัก แยก Isaac กับตัวละครรองกันให้เด็ดขาดไปเลย จะได้รู้สึกอ้างว้างสุดๆ

จากนั้นก็สร้างแรงจูงใจที่แฝงด้วยความดราม่าเข้าไป อ้าห์ คงจะสนุกสนาน น่ากลัวขึ้นเป็นแน่แท้

4. อย่ามีโหมด Co-op

ข้อนี้ผมเห็นด้วยอย่างแรงกับนาย Jamie ครับ อย่าให้มีโหมด Co-op เลย เพราะเขาเห็นตัวอย่างจาก Resident Evil 5 มาแล้ว

มันห่วยแตกมาก ทำให้เนื้อเรื่องเกมเละไปเลย (เขาว่างั้นนะ ผมแปลมาอีกที)

Dead Space มีจุดเด่นคือการสร้างความโดดเดี่ยวอ้างว้างให้กับผู้เล่น ถ้ามีคนมาอยู่ด้วยตลอดเวลา มันก็กร่อยหมดน่ะสิเอ่อ~

5. ฟังก์ชั่น “หันหลังอย่างรวดเร็ว (Quick Turn)”

ฟังก์ชั่นนี้น่าจะมีตั้งนานแล้ว เพราะเวลามีตัวอะไรมาข้างหลังจะได้หันขวับ ยิงเลย

ตอนนี้กว่าจะหันไปหาได้ก็โดนฆ่าตายซะแล้ว – -”

6. Bulletstorm Skillshots

อาวุธใน Dead Space 2 ก็มากมายเหลือเกิน แถม Necromorph ก็มีวิธีตายหลายแบบมาก (ตามอาวุธ)

ก็เลยคิดว่าน่าจะมีโหมดพิเศษ เหมือนโหมด Echo ของเกม Bulletstorm** เสียหน่อย

จะได้เล่นแก้เครียด + เก็บคะแนน เก็บดาว อะไรแบบนั้นไป ยิ่งคิดวิธีจัดการแบบพิสดาร ก็ได้คะแนนเยอะ

**โหมด Echo ของ Bulletstorm เป็นการเอา Chapter แต่ละ Chapter มาเล่นใหม่ โดยบันทึกคะแนนที่ได้จากการเล่น

แล้วแปลเป็นจำนวนดาว เพื่อใช้ปลดล็อกการเล่นโหมด Echo ใน Chapter ต่อไปครับ

โดยคะแนนจะได้มาจากการผสมผสานรูปแบบการฆ่าศัตรู

(ผมแนะนำให้ลองดูคลิป Gameplay ของ Bulletstorm ครับ จะเก็ตขึ้นมาเลยทีเดียว)

เอาล่ะ สำหรับผม สิ่งที่อยากได้จาก Dead Space 3 ก็คือ

ปุ่มหันหลัง, ไม่มีโหมด Co-op (อย่าริทำมาเชียวนะ),

ระบบโบนัสที่ได้จากการเล่นซ้ำที่เยอะ+หลากหลายกว่านี้ (New Game+ ที่ชักชวนให้เล่นซ้ำมากขึ้น)

แค่นี้ละมั้ง..

แล้วคุณล่ะครับ อยากได้อะไรบ้าง ลองแลกเปลี่ยนความเห็นกันดูนะครับ ^^

จากเว็บ http://www.noob.in.th :emoother_05: :emoother_05: :emoother_05: :emoother_05:

Co-op มันเน้นเป็นตัวละครเสริมที่เป็นบุคคลอื่นนอกจากพระเอกมากกว่าน่ะนะ

แบบว่า ในเมืองอาจมีกลุ่มผู้รอดชีวิตน่ะ เป็นบทนอกๆเรื่อง

ผมเห็นด้วย เรื่อง สกิล ชูต มันจะทำให้เกมส์มีสีสันมากขึ้นเยอะ

4. อย่ามีโหมด Co-op

5. ฟังก์ชั่น “หันหลังอย่างรวดเร็ว (Quick Turn)”

ถ้าภาคต่อไปมีแบบนี้จะดีมากเลย

ผมอยากให้มีพวกอุปกรณ์ต่อสู้ระยะประชิดครับ *0*

ปล.อยากเอาพวกมีด ดาบ ไปเฉือน พวก Necromorph ดู :idz_emo02:

Dead Space ภาคเเรกจำได้ว่าเวลาจะโหลดกระสุนที่นี่ต้องอยู่เฉยๆ ถึงจะโหลดกระสุนได้ หลอนโครต~~~

Dead Space 2 วิ่งเเล้วรีโหลดกระสุนได้ อันนี้ดีขึ้นหน่อยเวลาโดนวิ่งไล่อยู่ จะได้ไม่ถูกเอเลี่ยนจับฉีก

Dead Space 3 น่าจะมีโหมดลอย (Absolute Zero Gravity Mode) เเล้วโหลดกระสุนได้ น่าจะมันส์มิใช่น้อย

มันน่าจะมีเพื่อนตามไปด้วย เดินคนเดียวเหงาตายละ

บอสที่โหดสมกับที่เป็น บอสครับ เก็บลูกน้องยังยากกว่า สู้บอสซะอีก = = เอายากขนาด doom เลยก็ได้ ระทึกตอนวิ่งไปยิงไป

ภาค 2 นิ รู้สึกว่า บอสมีไม่กี่ตัวน่ะครับ บ้างที่อาจด้อยกว่าภาคแรก ซะอีก ยังจำตอนที่ต้องวิ่งเจ้า ฮันเตอร์ ที่ยิงไม่ตายได้อยู่เลย หลอนอย่างแรง ภาคสองก็เจอ แต่ไม่น่ากลัวเท่าไร :emo (63):

บอสที่โหดสมกับที่เป็น บอสครับ เก็บลูกน้องยังยากกว่า สู้บอสซะอีก = = เอายากขนาด doom เลยก็ได้ ระทึกตอนวิ่งไปยิงไป

ภาค 2 นิ รู้สึกว่า บอสมีไม่กี่ตัวน่ะครับ บ้างที่อาจด้อยกว่าภาคแรก ซะอีก ยังจำตอนที่ต้องวิ่งเจ้า ฮันเตอร์ ที่ยิงไม่ตายได้อยู่เลย หลอนอย่างแรง ภาคสองก็เจอ แต่ไม่น่ากลัวเท่าไร

ผมก็ว่ายังนั้นครับ เหมือนเจอกับไอ Divider ยิงแล้วนึกว่าจะตาย ดันแยกร่างได้อีก เห็นเพื่อนผมบอกว่าเจอ 2 ครั้งใน Dead Space 2 ผมเจอรอบเดียวเองสงสัยหาเจอยังไง (แต่ก็ไม่อยากเจอนะเกลียดหัวมันที่สุดแล้ว ฉากตายก็....เกินไป)