Jump to content
Seraght

เปิดกระทู้ตอบปัญหาคอมพิวเตอร์นะครับ

Recommended Posts

ไม่ไหวๆแหะ ตั้งกระทู้เองแต่ไม่มีเวลามาตอบ ช่วงนี้ติดงานเยอะมาก ต้องประชุมตลอดเลย ขอโทษด้วยนะงิ

ขอบคุณ Mr.Fake มากเลยนะนิที่ช่วยตอบคำถามให้อ่า :emoother_04:

ไม่ไหวๆแหะ ตั้งกระทู้เองแต่ไม่มีเวลามาตอบ ช่วงนี้ติดงานเยอะมาก ต้องประชุมตลอดเลย ขอโทษด้วยนะงิ

ขอบคุณ Mr.Fake มากเลยนะนิที่ช่วยตอบคำถามให้อ่า :emoother_04:

ไม่เป็นไรครับ ... ช่วยๆกัน ... เพราะนี่เป็นสังคมและชุมชนของพวกเรา :idz_emo06:

อยากรุ้คับ

คนดูเมะทำไมไช้ HDD กันเยอะจัง

555

คือโหลดเกบไว้ทุกเรื่องที่ดูเลยไช่มั้ยคับ(แล้วถามทำไม)

:emoother_05: :emoother_05:

Edited by GelKung

อยากรุ้คับ

คนดูเมะทำไมไช้ HDD กันเยอะจัง

555

คือโหลดเกบไว้ทุกเรื่องที่ดูเลยไช่มั้ยคับ(แล้วถามทำไม)

:emoother_05: :emoother_05:

ดูมันจะไม่เกี่ยวกับการถามปัญหาคอมพ์นะครับ ..... ถ้าจะถามแบบนี้ ไปถามกันที่ SB ดีกว่านะครับ :emo (74):

อันนี้ขอแชร์เฉยๆ นะครับ (สาระไม่มาก)

คอมผมน่ะ มันเปิดไม่ติด (กลางปีที่แล้ว)

เช็คแล้ว นั่น นี่ โน่น มันก็ปกติดี (ดูแล-จัดการเครื่องได้นิดหน่อย)

ก็เลยคิดว่า supply อาจจะเดี้ยง

เลยยกไปร้านให้ดูอีกทีให้ชัวร์

ร้านก็ดูให้ 1 ชม. ผ่านไป

ผลคือ...

"การ์ดแลนที่เสียบอยู่ มันไม่ดีครับพี่" (การ์ดไม่ได้เสียนะ)

ขยับยึกๆ ยักๆ ถอดๆ เสียบๆ เปิดติดซะงั้น (วันดีคืนดี ก็ยังเป็นอยู่ ตะกี้นี่แหล่ะ)

ว่าจะลองย้ายช่องเสียบอยู่เหมือนกันนะเนี่ย (ไม่รู้มันเป็นที่ slot รึยังไง)

ปล. แบกเครื่องไปตั้งไกลเพื่อไรเนี่ย... :emo (06):

ผมว่าถ้ามีปัญหากับ การ์ดแลน หรือ สล๊อต pci มันนิ ลองไม่เสียบเลยดีกว่าไหมครับ แล้วค่อยมาดูอาการ กันอีกที

ว่าถ้าตัดตัวแปร พวกนี้ไป อาการยังมีอีกหรือไม่? ส่วนตัวผมถ้าเจออาการ ทำนองนี้ มีแกะ ลอยบอร์ดเช็ค ก่อนครับแล้ว

ค่อยไล่ไป ที่ละส่วน มันช่วยตัดประเด็นอื่นๆที่จะทำให้เช็คอาการยากไปด้วย มีอาการยังไงเราก็รู้ได้ทันทีว่า แค่บอร์ด กะ suppy

เท่านั้นครับ :emoother_05:

ช่วยแนะนำ ตัวสแกรนไวรัส หน่อยสิคับ จะใช้ตัวไหน ที่ดีอ่ะคับ

ไม่มีอันไหนที่กัน ไวรัส ได้ดีที่สุดเท่าเรา ระวังเองหรอกครับ ส่วนใหญ่แล้วจะติดกันนิ มันคงหนีไม่พ้น

เพื่อนพาแฟลชไดร์ มาเสียบแจกจ่ายไวรัส หรือ เป็นท่านเองที่นำแฟลชไดร์ไปดึงข้อมูล จากเครื่องคนอื่น

ไม่ว่าจะของเพื่อน คอมที่ทำงาน หรือจากร้านคอมบ้างร้าน แล้วมาจบลงที่เครื่องของท่าน แถมพวกไวรัสพวกนี้

แค่ท่านใช้ดับเบิลคลิ๊ก ที่ท่านใช้กันบ่อยๆเพื่อเข้าถึงข้อมูลต่างๆนาๆ มันก็แพร่เข้ามาในเครื่องคุณแล้วละครับ บ้างตัว

ขนาดเปิดหน้าต่าง exploring เอายังหลบมันไม่พ้นก็มี แล้วจะทำยังไงถึงจะป้องกันตัวได้ผมก็แนะ ได้ไม่กี่ข้อ

กับโปรแกรมไม่กี่ตัวครับ + กับข้อปฎิบัติง่ายๆ ดังนี้ครับ

1. พยายามใช้ หน้าต่าง exploring (คีย์ลัด Windows Icon+E) ทุกครั้งที่ต้องการเข้าถึงข้อมูลครับ เอาให้เป็นนิสัย

2. เปิดโชว์ ที่ซ่อนอยู่ไว้ ตลอดแต่เราต้องรู้ด้วยน่ะ ว่าอันไหน ของวินโด อันไหนไวรัส ลบไปไม่ดู จอมืดนะครับ และปกติไฟล์พวกนี้

แอนติไวรัส ไม่ฟ้องอยู่แล้ว ส่วนไฟล์มีอะไรบ้าง นามสกุลยังไง ไว้กระทู้หน้า(อู้) ^^

3. หาโปรแกรมที่ช่วยดักจับไวรัส จากแฟลชไดร์ โดยเฉพาะ มาทำงานคู่กับ แอนติไวรัส เดิมๆที่ท่านใช้ อยู่ มันช่วยได้เยอะเลยที่เดียว

ยกตัวอย่างเช่น CPE17 Autorun killer,USB Disk Security,USB.Virus.Scan โปรแกรมเหล่านี้ฟรี น่ะครับหาโหลดเอาได้ไม่ยาก ลักษณะการทำงานคือ เสียบปุ่มฆ่าปับ ที่เหลือสแกนกับ แอนติไวรัสอีกที ก็หมดจดครับ ถึงผมจะใช้วิธีไปลบมัน ตรงๆมากกว่าแต่ เป็นวิธีที่เซฟกว่ามากครับ

ปล.เปิดไฟล์ที่ซ่อนอยู่ ทำได้ดังนี้ครับ เข้าไปที่เมนู run พิมพ์ไปว่า folder options กดไปแทป view แล้วไปดูหัวข้อ

hidden files and folders เลือก show hidden files เป็นอันเสร็จสิ้น เอาไว้จะเอารูปมาแปะอีกทีครับ :emoother_05:

^

^

ขอบคุณสำหรับคำตอบของทั้ง2ท่านนะค่ะ ... :emo (50):

เราพิมพ์ผิดอ่ะค่ะจะพิมพ์ว่า 10k (หมื่นบาท) ค่ะ น่าจะพอเนอะ

เพราะว่า ..keyboard / mouse / DVD / monitor ก้อใช้ของเก่าได้

ก้อต้องซื้อแต่เคส บอร์ด แรม ซีพียู (เยอะไปรึป่าวนะเกินงบแน่) :emo (65):

ไว้จาลองไปดูที่เซียร์เคยเหงเค้าจัดไว้เปงชุด..แต่ต้องเกบตังก่อง :emo (04):

งั้นเป็นตัวนี้ดีไหมครับ

Cpu Core2 Duo E6750 2.66 2590

Mianboard ASROCK G41M-VS3 R2.0 1400

Ram Kingtons 4 Gb DDR3(1333) 730

HDD 500 GB SATA-II Samsung 1290

VGA 1GB ATi 4670 ICEQ 800HZ HDMI HIS 1980

POWER (FULL) 550W. ITSONAS 1190

ราคาร่วม 9180 บาท

พวกเคสก็ใช้อันเดิมได้ครับ แค่เปลี่ยน suppy ให้เป็นวัตต์เต็ม ถนอมอุปกรณ์ หรือจะเปลี่ยนก็แล้วแต่ครับ :emoother_05:

^

^

ขอบคุณสำหรับคำตอบของทั้ง2ท่านนะค่ะ ... :emo (50):

เราพิมพ์ผิดอ่ะค่ะจะพิมพ์ว่า 10k (หมื่นบาท) ค่ะ น่าจะพอเนอะ

เพราะว่า ..keyboard / mouse / DVD / monitor ก้อใช้ของเก่าได้

ก้อต้องซื้อแต่เคส บอร์ด แรม ซีพียู (เยอะไปรึป่าวนะเกินงบแน่) :emo (65):

ไว้จาลองไปดูที่เซียร์เคยเหงเค้าจัดไว้เปงชุด..แต่ต้องเกบตังก่อง :emo (04):

Mianboard ASROCK G41M-VS3 R2.0 1400

Ram Kingtons 4 Gb DDR3(1333) 730

HDD 500 GB SATA-II Samsung 1290

VGA 1GB ATi 4670 ICEQ 800HZ HDMI HIS 1980

POWER (FULL) 550W. ITSONAS 1190

พวกเคสก็ใช้อันเดิมได้ครับ แค่เปลี่ยน suppy ให้เป็นวัตต์เต็ม ถนอมอุปกรณ์ หรือจะเปลี่ยนก็แล้วแต่ครับ :emoother_05:

อันนี้ตอบเสร็จไปนานละ ... ขอความกรุณาอย่าทำเป็นปั้มเนียนได้มะครับ :emoother_08:

แล้วก็ VGA ATi 4670 ICEQ 800Hz HDMI HIS มันเป็น รุ่น AGP นะครับ และถ้าเป็น PCI-e ก็เป็นตัวที่รองรับ 2.0 ครับ มันใส่กันไม่ได้ :emoother_08:

^

^

อันนี้ตอบเสร็จไปนานละ ... ขอความกรุณาอย่าทำเป็นปั้มเนียนได้มะครับ :emoother_08:

แล้วก็ VGA ATi 4670 ICEQ 800Hz HDMI HIS มันเป็น รุ่น AGP นะครับ และถ้าเป็น PCI-e ก็เป็นตัวที่รองรับ 2.0 ครับ มันใส่กันไม่ได้ :emoother_08:

เป็น pci-e น่ะครับตัวนี้ เมนบอร์ดตัวนี้ยังไง ก็ใส่กันได้ครับ ผมก็ใช้อยู่ และไม่ได้ตั้งใจจะเนียนแต่อย่างใด :emoother_05:

^

^

เป็น pci-e น่ะครับตัวนี้ เมนบอร์ดตัวนี้ยังไง ก็ใส่กันได้ครับ ผมก็ใช้อยู่ และไม่ได้ตั้งใจจะเนียนแต่อย่างใด :emoother_05:

ที่ว่าปั้มเนียน เพราะปัญหานี้มันตอบเสร็จมานานละนะครับ ... ก่อนตอบกรุณาอ่านด้วยว่ามันผ่านมานานแค่ไหนแล้ว ... ไม่ใช่สักแต่เข้ามาตอบ

ระวังจะโดนสอยไม่รู้้ตัวนะท่าน :emoother_08:

ซ่อมพอเป็นแต่ให้เีขียนโปรแกรมหรือถามเรื่องการเขียนโปรแกรมถามได้ครับ

ชำนาญพอดัวสนับสนุนกระทู้นี้ครับฮ่าๆ

คอมมันเป็นพื้นฐานแต่บางครั้งมันก็เป็นเรื่องเมพเท่านั้นที่รู้

งั้นใครพอรู้มั่งพอดีลง วิน7 64บิท แล้วลงโปรแกรมดูหนังบางตัวไม่ได้อะครับ เช่น vlc gom มันเหมือนบอกว่าเป็น 32บิทไรเนี่ยอะ ทำไงดี ดูคลิบมืดมะได้ จะขาดใจ

น่าจะเป็นเพราะตัวโปรแกรมมันไม่รองรบ 64bit ครั บเลยขึ้นแจ้งมาแบบนั้น

ดังนั้นหาตัวโปรแกรมที่เป็น 64bit มาลงดีที่สุดครับ จะได้แก้ปัญหาได้ :idz_emo08:

ช่วยแนะนำ ตัวสแกรนไวรัส หน่อยสิคับ จะใช้ตัวไหน ที่ดีอ่ะคับ

ไม่มีอันไหนที่กัน ไวรัส ได้ดีที่สุดเท่าเรา ระวังเองหรอกครับ ส่วนใหญ่แล้วจะติดกันนิ มันคงหนีไม่พ้น

เพื่อนพาแฟลชไดร์ มาเสียบแจกจ่ายไวรัส หรือ เป็นท่านเองที่นำแฟลชไดร์ไปดึงข้อมูล จากเครื่องคนอื่น

ไม่ว่าจะของเพื่อน คอมที่ทำงาน หรือจากร้านคอมบ้างร้าน แล้วมาจบลงที่เครื่องของท่าน แถมพวกไวรัสพวกนี้

แค่ท่านใช้ดับเบิลคลิ๊ก ที่ท่านใช้กันบ่อยๆเพื่อเข้าถึงข้อมูลต่างๆนาๆ มันก็แพร่เข้ามาในเครื่องคุณแล้วละครับ บ้างตัว

ขนาดเปิดหน้าต่าง exploring เอายังหลบมันไม่พ้นก็มี แล้วจะทำยังไงถึงจะป้องกันตัวได้ผมก็แนะ ได้ไม่กี่ข้อ

กับโปรแกรมไม่กี่ตัวครับ + กับข้อปฎิบัติง่ายๆ ดังนี้ครับ

1. พยายามใช้ หน้าต่าง exploring (คีย์ลัด Windows Icon+E) ทุกครั้งที่ต้องการเข้าถึงข้อมูลครับ เอาให้เป็นนิสัย

2. เปิดโชว์ ที่ซ่อนอยู่ไว้ ตลอดแต่เราต้องรู้ด้วยน่ะ ว่าอันไหน ของวินโด อันไหนไวรัส ลบไปไม่ดู จอมืดนะครับ และปกติไฟล์พวกนี้

แอนติไวรัส ไม่ฟ้องอยู่แล้ว ส่วนไฟล์มีอะไรบ้าง นามสกุลยังไง ไว้กระทู้หน้า(อู้) ^^

3. หาโปรแกรมที่ช่วยดักจับไวรัส จากแฟลชไดร์ โดยเฉพาะ มาทำงานคู่กับ แอนติไวรัส เดิมๆที่ท่านใช้ อยู่ มันช่วยได้เยอะเลยที่เดียว

ยกตัวอย่างเช่น CPE17 Autorun killer,USB Disk Security,USB.Virus.Scan โปรแกรมเหล่านี้ฟรี น่ะครับหาโหลดเอาได้ไม่ยาก ลักษณะการทำงานคือ เสียบปุ่มฆ่าปับ ที่เหลือสแกนกับ แอนติไวรัสอีกที ก็หมดจดครับ ถึงผมจะใช้วิธีไปลบมัน ตรงๆมากกว่าแต่ เป็นวิธีที่เซฟกว่ามากครับ

ปล.เปิดไฟล์ที่ซ่อนอยู่ ทำได้ดังนี้ครับ เข้าไปที่เมนู run พิมพ์ไปว่า folder options กดไปแทป view แล้วไปดูหัวข้อ

hidden files and folders เลือก show hidden files เป็นอันเสร็จสิ้น เอาไว้จะเอารูปมาแปะอีกทีครับ :emoother_05:

อย่างที่คุณ Zerk ว่าแหละครับว่าปกติแล้วอยู่ที่เจ้าของเครื่องเองที่จะป้องกันไม่ให้ไวรัสมาติดเครื่องเราเอง แต่ถึงอย่างว่านะครับ บางครั้งพวกไวรัส สปายแวร์ โทรแจน มัลแวร์ คือสิ่งที่จะเข้ามาในเครื่องของเราโดยที่เราไม่รู้ตัวเสมอ โดยเฉพาะตอนนี้ แค่เราเปิดเวป ถ้าเราเจอเวปที่สามารถรันสคริปเรียกไฟล์ไวรัสจากเวปได้ ยังไงก็เสร็จอยู่ดีครับ

ดังนั้น Antivirus ก็เปรียบดั่งทั้งทหารเวลาป้องกันและหมอเวลาเราติดไวรัสและคอยรักษาแหละครับ

ส่วนเรื่องที่ว่าแอนตี้ไวรัสตัวไหนดีนั้น ต้องบอกว่าทุกตัวมีทั้งดีทั้งเสียทุกตัวครับ แต่อยู่ที่ว่าเราจะตัดสินใจจะใช้ตัวไหน

ก็มาถึงคำถามว่าเราจะเลือกใช้ตัวไหนดี แบบฟรีหรือเสียตัง ซึ่งถ้าแบบฟรีนั้น ต้องใช้ความสามารถส่วนตัวพอสมควรนะครับ เพราะโปรแกรมจะไม่อำนวยความสะดวกเราเท่าที่ควร

ส่วนโปรแกรมที่เสียตังนั้น เราควรจะหาเวปที่มีการเปรียบเทียบการใช้โปรแกรมและการทำงานของมันนะครับ ซึ่งมีอยู่พอสมควรในกูเกิ้ล โดยพิมประมาณว่า antivirus compare ซึ่งหมายถึงเปรียบเทียบแอนตี้ไวรัสแหละครับ เราก็สามารถดูเปรียบเทียบแต่ละตัวได้ แต่ขอให้ยกเว้นการดูในส่วนของค่ายที่มีแอนตี้ไวรัสเป็นของตัวเองนะครับ เพราะมันมักจะเอาของมันขึ้นที่ 1 เสมอ

ถ้าเวปที่ผมแนะนำก็เวปนี้ครับ

http://www.av-comparatives.org/en/comparativesreviews

โดยจะมีตั้งแต่ ความสารถในการตรวจจับไวรัส ความแม่นยำว่าที่พบนั้นใช่ไวรัสจริงหรือเปล่า การใช้เวลาในการแสกน การที่พบไวรัสแล้วสามารถกำจัดได้หรือไม่อย่างไร เป็นต้น

ซึ่่งเป็นภาษาอังกฤษน่ะครับ

งั้นใครพอรู้มั่งพอดีลง วิน7 64บิท แล้วลงโปรแกรมดูหนังบางตัวไม่ได้อะครับ เช่น vlc gom มันเหมือนบอกว่าเป็น 32บิทไรเนี่ยอะ ทำไงดี ดูคลิบมืดมะได้ จะขาดใจ

เท่าที่อ่านดู มีหลายบทความที่กล่าวถึงการพยายามให้ Win7 64 bit สามารถรันโปรแกรม 32 bit ให้ได้เยอะเหมือนกันนะครับ ทั้งจากฝั่งวินโดว์และอื่นๆ

http://msdn.microsoft.com/en-us/library/aa384249%28VS.85%29.aspx

พออ่านแล้วผมเข้าใจว่างี้ครับว่า

ในวิน7 64บิทนั้นจะมีตัว emulator ที่จะรันโปรแกรม 32บิทอยู่แล้วครับ แต่คุณภาพในการคำนวณอาจจะไม่เหมมือนกับรันในวินโดที่เป็น 32 บิทเลย เพราะมันต่างทั้งการใช้ความทรงจำแรม และการประมวลผล โดยอีมูตัวนั้นทีชื่อว่า "Windows on Wondows 64" หรือเรียกสั้นๆว่า Wow64 ซึ่งเวลาเราลงโปรแกรมที่เป็น 32 บิท นั้น ไฟล์ปลายทางที่จะเก็บก็จะไปอยู่ใน directory >> C://Program Files(x86)/

ดังนั้นเวลาที่เราจะทำการรันโปรแกรมประเภทนี้ ให้เราคลิกขวาที่โปรแกรม (ใน Shortcut ที่ Desktop) แล้วเลือก Run as Administrator แล้วเลือก OS ให้เป็น Window XP SP3 เอา

ถ้าทำดังนี้แล้วยังไม่ได้ยังไงค่อยว่ากันอีกทีนะงิ

เพราะทางนี้ก็เคยเอา php ที่เป็น 32 บิทไปเชื่อมกับเซิฟเวอร์ที่เป็น 64 บิทเหมือนกัน มันจะมีขั้นตอนคล้ายๆกันงิ

รับทราบ ตอนแรกก็ลองให้มันรัน วินxpปกติแต่เหมือนเดิม แต่ยังไม่ได้ลอง xp sp3 เดี๋ยวผลเป็นไงจามาบอก ลองคอมใหม่ วิน7 มะเคยใช้

อยากถามหน่อยคับ เวลา อัปคลิปของเรา ลง you tube เนีย อะไรเป็นตัวกำหนด ความเร็วหรือช้าคับ

เพราะผมใช้เวลาในการอัฟ((1.7g)) ประมาณ 5-7 ชม. ได้เลยคับ ((เกี่ยวกับความเีร็วเน็ตด้วยหรือเปล่าคับ))

อยากถามหน่อยคับ เวลา อัปคลิปของเรา ลง you tube เนีย อะไรเป็นตัวกำหนด ความเร็วหรือช้าคับ

เพราะผมใช้เวลาในการอัฟ((1.7g)) ประมาณ 5-7 ชม. ได้เลยคับ ((เกี่ยวกับความเีร็วเน็ตด้วยหรือเปล่าคับ))

เกี่ยวกับความเร็วเน็ตครับ ซึ่งจะขึ้นอยู๋กับค่าอัพโหลดของบริการอินเตอเนตที่ใช้ครับ

โดยปกติที่เราเล่นอินเตอเนตจะมีค่าสปีดอยู่สองค่าครับ คือ Download และ Upload ซึ่ง

-Download หมายถึง ความเร็วของข้อมูลที่ส่งจากอินเตอร์เนตมาถึงเครื่องเรา

-Upload จึงเป็นความเร็วตรงข้ามกับ Download ซึ่งก็คือความเร็วจากเครื่องเราออกไปสู่อินเตอร์เนต

โดยปกติบริการอินเตอร์เนตที่โฆษณาจาก ISP(Internet Service Provider) หรือผู้ให้บริการอินเตอร์เนตเรานั้น จะโฆษณาค่า Download เป็นค่าหลัก จนบางครั้งเราไม่ทันสังเกตว่าค่าอัพโหลดมีไว้ทำไม

ดังนั้นกรณีที่เราต้องอัพโหลดหนังหรืออะไรต่างๆนั้น (รวมถึงพวกปล่อยแชร์ไฟล์ในบิท)จะขึ้นกับค่า Upload ครับ

โดยปกติพวกค่า Upload นั้นทาง ISP จะให้ค่าบริการตัวนี้ต่ำมากครับ แบบสมมติของผมใช้เนต TOT 3 Mbit แต่มีค่าอัพโหลดแค่ 512Kbit เท่านั้น และเท่าที่เห็นถ้าไม่ใช่บริการอินเตอร์เนตที่ใช้สำหรับทำ co-lo ล่ะก็จะให้ค่าอัพโหลดไม่ค่อยจะเกิน 1Mbit หรอกครับ

แต่ถ้าต้องการค่า Upload แรงๆ ต้องลองดู ISP ที่เราใช้บริการอินเตอเนตนั่นแหละครับ ว่าเขามีโปรโมชั่นความเร็วเนตยังไงบ้าง แล้วลองตัดสินใจดูนะครับ

Edited by Seraght

เกี่ยวกับความเร็วเน็ตครับ ซึ่งจะขึ้นอยู๋กับค่าอัพโหลดของบริการอินเตอเนตที่ใช้ครับ

โดยปกติที่เราเล่นอินเตอเนตจะมีค่าสปีดอยู่สองค่าครับ คือ Download และ Upload ซึ่ง

-Download หมายถึง ความเร็วของข้อมูลที่ส่งจากอินเตอร์เนตมาถึงเครื่องเรา

-Upload จึงเป็นความเร็วตรงข้ามกับ Download ซึ่งก็คือความเร็วจากเครื่องเราออกไปสู่อินเตอร์เนต

โดยปกติบริการอินเตอร์เนตที่โฆษณาจาก ISP(Internet Service Provider) หรือผู้ให้บริการอินเตอร์เนตเรานั้น จะโฆษณาค่า Download เป็นค่าหลัก จนบางครั้งเราไม่ทันสังเกตว่าค่าอัพโหลดมีไว้ทำไม

ดังนั้นกรณีที่เราต้องอัพโหลดหนังหรืออะไรต่างๆนั้น (รวมถึงพวกปล่อยแชร์ไฟล์ในบิท)จะขึ้นกับค่า Upload ครับ

โดยปกติพวกค่า Upload นั้นทาง ISP จะให้ค่าบริการตัวนี้ต่ำมากครับ แบบสมมติของผมใช้เนต TOT 3 MB แต่มีค่าอัพโหลดแค่ 512KB เท่านั้น และเท่าที่เห็นถ้าไม่ใช่บริการอินเตอร์เนตที่ใช้สำหรับทำ co-lo ล่ะก็จะให้ค่าอัพโหลดไม่ค่อยจะเกิน 1MB หรอกครับ

แต่ถ้าต้องการค่า Upload แรงๆ ต้องลองดู ISP ที่เราใช้บริการอินเตอเนตนั่นแหละครับ ว่าเขามีโปรโมชั่นความเร็วเนตยังไงบ้าง แล้วลองตัดสินใจดูนะครับ

ยังงี้นี้เอง ขอบคุณนะคับ ผมคงต้องลองไป ดู ค่า Upload ซะเเล้วสิ - -

รายงานข่าวแจ้งว่า ทางไมโครซอฟท์ (Microsoft) ได้สาธิตการทำงานของวินโดว์ 8 ระบบปฏิบัติการรุ่นใหม่ ที่แสดงให้เห็นถึงความเร็วในการบู๊ตเครื่องขึ้นทำงานได้อย่างรวดเร็ว ทั้งนี้ เพื่อสร้างประสบการณ์ในการใช้งานกับผู้ใช้ได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ

ในการนี้ ไมโครซอฟท์ เปิดเผยว่า ระบบปฏิบัติการวินโดว์ 8 จะใช้การทำงานร่วมกันของรูทีนบูท, Shutdown และไฮเบอร์เนต กับเซสชั่นของแกนหลักในการทำงานของวินโดว์ 8 ทั้งนี้ ยังมีข้อได้เปรียบที่เกิดจากการทำงานของโพรเซสเซอร์แบบมัลติคอร์ ที่พบได้ในพีซี ผลลัพธ์ก็คือ เวลาเปิดเครื่องสั้นลงจนเหลือเพียงไม่กี่วินาที ทั้งนี้ฝายวิจัยของไมโครซอฟท์ ยังระบุว่า ผู้ใช้เดสก์ทอป 57% และโน้ตบุ๊ค 45% พอใจที่จะชัตดาวน์ และรีบู๊ตเครื่องมากกว่าใช้โหมดพักเครื่อง โดยให้เหตุผลว่า ผู้ใช้ต้องการประหยัดแบตเตอรี่ และต้องการให้เครื่องเริ่มต้นทำงานใหม่ เพื่อทำให้ระบบมีความพร้อมทำงานมากกว่า จึงเป็นเหตุผลให้ไมโครซอฟท์ เพิ่มขีดความสามารถในการเกิดเครื่องและชัตดาวน์ในระยะเวลาอันรวดเร็ว ทั้งนี้ เวลาในการบู๊ตเครื่องที่สั้นลงนี้ จะใช้ได้ดีทั้งกับสตอเรจที่เป็น HDD และ SSD

สรุป 16 ข้อควรรู้ของ Windows 8

1. Windows 8 เป็นการคิดใหม่ สร้างใหม่ แตกต่างจาก OS ในอดีตของ Microsoft เพื่อรองรับทั้งอุปกร์พกพาเช่น แท็บเล็ตและ เครื่องคอมพิวเตอร์ส่วนบุคคล (พีซี)

2. สเปคเครื่องคอมพิวเตอร์/ความต้องการของระบบ Windows 8 คล้ายๆกับ Windows 7 หรือต่ำกว่า ดูที่นี่ จะเห็นว่าสเปคไม่แรงมากนัก เนื่องจากต้องรองรับแท็บเล็ตด้วย

3. Windows 8 จะรองรับชิปประมวลผลแบบ SoC (Systems on a chip) อย่างสถาปัตยกรรม ARM อย่างเช่น Nvidia Tegra 2 , Qualcomm Snapdragon ด้วย

4.Windows 8 จะมี 2 UI (User Interface) คือแบบ new Metro Style และ Desktop (หน้าตาที่เราใช้กันในพีซีแบบเดิม ๆทั่วไป) ข้อนี้เป็นสิ่งสำคัญ เนื่องจาก Windows 8 จะออกแบบมาให้เราสามารถเลือก "สวิท"ระหว่างแบบ Metro Style และแบบ Desktop ได้ ซึ่งแบบแรกนั้นออกแบบหน้าตาแบบ "Tile-based" (ดูภาพด้านล่าง) ซึ่งเหมาะกับอุปกรณ์พกพาอย่างแท็บเล็ต ที่ไม่ต้องการความถูกต้องของการควบคุม อย่างการใช้นิ้วมือแตะสัมผัสหน้าจอ

5. "Ribbon" Windows Explorer มันคือการออกแบบอินเตอร์เฟซใหม่ (คล้าย ๆกับที่มีใน Microsoft Office 2007) โดย Microsoft ได้นำเอาคำสั่งที่ใช้บ่อย ๆ มาทำเป็น "ปุ่ม" ให้กดใช้ได้ง่าย ๆ จากข้อมูล TOP 10 คำสั่งที่ใช้มากที่สุดนั้น มีเปอร์เซ็นเป็น 81.8 % ของการใช้คำสั่งทั้งหมดใน Windows Explorer (ดูภาพประกอบด้านล่าง) ซึ่งครอบคลุมการใช้งานเกือบทั้งหมด ไม่ต้องคลิกขวา หรือ กดปุ่มเมนูหา

6. Windows 8 จะมี App Store ไว้สำหรับดาวโหลดซอฟแวร์ฟรีหรือจ่ายตังค์ เหมือนใน Mac OS X ของ Apple หรือใน Linux ดูภาพหลุดได้

7.ปรับปรุงระบบจัดการไฟล์พื้นฐาน ได้แก่ การคัดลอก, การย้าย,การเปลี่ยนชื่อ,การลบ จากข้อมูลของ Microsoft พบว่าคำสั่งพวกนี้ถูกใช้งานบ่อยมาก จึงมีการปรับปรุงเครื่องมือเหล่านี้ให้ใช้งานง่ายขึ้น เช่น การรวมหน้าจอการคัดลอกไว้ในหน้าต่างเดียว , มีปุ่ม "pause" ให้หยุดคัดลอกชั่วคราว , มีกราฟแสดงความเร็วการคัดลอก ,มีกราฟแสดงภาพไฟล์เก่า-ใหม่ หากชื่อไฟล์ที่คัดลอก/ย้ายไปซ้ำกับชื่อไฟล์ที่มีอยู่ (ดูภาพประกอบด้านล่าง)

8. Windows 8 จะรองรับพอร์ตเชื่อมต่อ USB 3.0 ด้วย ซึ่งเร็วกว่า USB 2.0 ราวสิบเท่า

9. Windows 8 จะรองรับไฟล์ ISO,VHD ตั้งแต่ต้น ไม่ต้องลงโปรแกรมเสริม เพื่อเข้าถึงข้อมูล/อ่านไฟล์ดังกล่าว

10. Windows 8 ออกแบบให้เชื่อมต่อกับระบบอินเตอร์เน็ตและรองรับการใช้ web-apps โดยใช้มาตรฐาน HTML5 และ JavaScript

11. Windows 8 ออกแบบให้ทำงานได้อย่างลื่นไหล เช่นการสลับการใช้งานแอพพลิเคชั่น และมี live-tile notification ระบบแจ้งเตือนทันที เช่นมีอีเมลเข้า หรือรองรับโซเชียลเน็ตเวิร์กอย่างเช่น Twitter

12. Windows 8 ออกแบบมาสำหรับ หน้าจอแสดงผลแบบ wide-screen จากข้อมูลของ Microsoft หน้าจอส่วนมากของผู้ใช้ปัจจุบันเป็นจอแบบ wide-screen (ratio > 1.3)

13. ถึงแม้ว่า Windows 8 จะเป็นการคิดใหม่ สร้างใหม่ แต่มันยังถูกออกแบบมาให้เข้ากันได้ (compatibility) กับ Windows 7 ทั้งซอฟแวร์ (โปรแกรมเก่าต่างๆ) และ อุปกรณ์ต่าง ๆ Julie Larson-Green ผู้บริหารระดับ Corporat Vice President, Windows Experience ได้พูดถึงเรื่องนี้

14. Windows Explorer มีสิ่งใหม่ ๆหลายอย่างที่ช่วยให้การใช้งานง่ายขึ้นเช่น "ปุ่ม Zip" สามารถบีบอัดไฟล์ได้ภายในคลิกเดียว, มีฟิลเตอร์เลือกดูภาพได้หลากหลายแบบ รองรับการดูข้อมูลรูปภาพอย่างละเอียดเช่น EXIF , มีเครื่องมือจัดการรูปภาพเบื้องต้นเช่น หมุนภาพ,สไลด์โชว์ หรือตั้งภาพให้เป็นภาพแบ็คกราวน์วอลเปเปอร์ และปุ่ม "Up" กลับขึ้นไปหนึ่งเลเวล มันกลับมาแล้ว

15. Windows 8 จะมาพร้อมกับโปรแกรมท่องเน็ต Internet Explorer 10 ใหม่ (ปัจจุบัน IE เวอร์ชัน 9)

16. กำหนดเวลาการออกของ Windows ยังไม่แน่ชัด แต่ออกปี 2012 แน่นอน (และอาจจะเป็นปลายปี)

Microsoft จะจัดงาน developer event ขึ้นในวันที่ 13- 16 กันยายนนี้ ที่รัฐแคลิฟอร์เนีย สหรัฐอเมริกา เราคงได้เห็นอะไรใหม่ ๆ หรือข้อมูลอัพเดทเพิ่มเติมของ Windows 8 กัน

--------------------- เพิ่มเติม -----------------

[update 9-9-2011 ] :

(1) Windows 8 จะมี Hyper-V รองรับเทคโนโลยี virtualization ที่ใช้กับเครื่อง server

(2) Windows 8 จะบู๊ทเร็วกว่า Windows 7 ราว 30-70% (จากการทดสอบของ Microsoft จากคอมฯจำนวน 30 เครื่อง )

โน็ตบุค เวลาเริ่มไม่ตรง ไม่ทราบว่า โน็ตบุค มีถ่านไบออส เหมือน PC ไหม แล้วจะเกะเองจะลำบากไหม

โน็ตบุค เวลาเริ่มไม่ตรง ไม่ทราบว่า โน็ตบุค มีถ่านไบออส เหมือน PC ไหม แล้วจะเกะเองจะลำบากไหม

มีเช่นกันครับ ... แนะนำว่าควรไปเปลี่ยนที่ร้านซ่อมจะดีกว่าครับ เพื่อความปลอดภัยและสบายใจครับ :idz_emo06:

ขอถามเกี่ยวกับ IDM หน่อยครับ

ตามรูปภาพเลยครับ บางทีมันก็ค้างไว้เฉยๆไม่กระเตื้อง ถึงจะกระเตื้องก็ขึ้นทีละนิด

ผมเลยอยากทราบว่าพอมีวิธีแก้ให้หายค้างมั้ยครับ

อยากทราบว่าเป็นเฉพาะ IDM รึเปล่าครับ อยากรบกวนลองใช้การโหลดแบบปกติผ่าน Browser ไม่ก็ Flashget ดูก่อนนะครับ

ถ้ายังเป็นอีกนี่ค่อยข้างจะเดาได้กว้างนะครับ แต่คงต้องให้ทาง Stream มาตอบดีกว่า เพราะเป็นปัญหากับการดาวโหลดไฟล์จากเซอเวอร์