Jump to content
Seraght

เปิดกระทู้ตอบปัญหาคอมพิวเตอร์นะครับ

Recommended Posts

ต้องทำยังไง ถึงให้คอมเร็วขึ้นมาบ้างครับ

ตอนนี้ เล่นเกมออนไลไม่ค่อยได้จะได้

แลคๆกระตุกบ้าง ค้างบ้างเปิดเว็บทีรอนานมากเลยอะครับ

:emoother_06:

หมั้น Defragment กับ Disk cleanup และจัด Registry ครับ

โปรแกรมขยะก็อย่าไปลงครับ

พวกที่เป็น Startup พร้อมกับวินโด้บูต จะทำให้คอมช้า

ต้องทำยังไง ถึงให้คอมเร็วขึ้นมาบ้างครับ

ตอนนี้ เล่นเกมออนไลไม่ค่อยได้จะได้

แลคๆกระตุกบ้าง ค้างบ้างเปิดเว็บทีรอนานมากเลยอะครับ

:emoother_06:

หมั้น Defragment กับ Disk cleanup และจัด Registry ครับ

โปรแกรมขยะก็อย่าไปลงครับ

พวกที่เป็น Startup พร้อมกับวินโด้บูต จะทำให้คอมช้า

มันตอบเสร็จมานานแล้วนะครับนั่น

คอมผมเป้นปัญหาแบบว่า เปิดมาถึงหน้าWinมันก็ReStartเองอ่ะคับ แต่พอล้างเครื่องใหม่ดู มันก็กลับมาใช้ได้ แต่พอเล่นๆไปซักพักก็กลับมาอาการเดิมคับ ปล.พอเป้นแล้ว1ที อาการมันจะเป้นหนักขึ้นเรื่อยๆเลยอ่ะคับ(หนักขึ้นคือเป็นถี่ขึ้นไวเท่าตัวอ่ะคับ) ใครพอจะรู้ไหมคับว่าเป้นเพราะอะไร

Edited by destiny0770

คอมผมเป้นปัญหาแบบว่า เปิดมาถึงหน้าWinมันก็ReStartเองอ่ะคับ แต่พอล้างเครื่องใหม่ดู มันก็กลับมาใช้ได้ แต่พอเล่นๆไปซักพักก็กลับมาอาการเดิมคับ ปล.พอเป้นแล้ว1ที อาการมันจะเป้นหนักขึ้นเรื่อยๆเลยอ่ะคับ(หนักขึ้นคือเป็นถี่ขึ้นไวเท่าตัวอ่ะคับ) ใครพอจะรู้ไหมคับว่าเป้นเพราะอะไร

อันนี้ต้องถามก่อนนะครับ ที่ว่าล้างเครื่องเนี่ย Format เฉพาะ Drive C เพียง Drive เดียวรึเปล่าครับ ถ้า Format Drive เดียว มันไม่ช่วยครับ แบบนี้น่าจะมาจากการ

ติดไวรัส ลองไปหาตัวสแกนไวรัสมาลงดูครับ เช่น Avast เป็นต้น

แต่ถ้า Format ทั้งหมดทุก Drive แล้วมีปัญหาแบบนี้ อันนี้อาจเกิดจากหลายสาเหตุ ทั้งส่วนของ HDD ที่เริ่มหมดอายุแล้ว PSU ที่เริ่มจ่ายไฟไม่นิ่ง

แต่ที่ผมเคยเจอ มันเป็นอาการจากไวรัส ลองลงเครื่องแบบเปล่าๆ ลง Driver เสร็จแล้วลงแอนตี้ไวรัส Avast หลังจากนั้นค่อยลงโปรแกรมเสริม

แบบนี้น่าจะช่วยได้ ไม่มากก็น้อยนะครับ ลองดูครับ

ทำไงดีครับผมตอบกระทู้ โหลด อนิเมะไม่ได้อ่า

ไปโพสต์ที่กระทู้อื่นครับ แล้วก็ไปอ่านใหม่ด้วยครับ หน้า Webboard มีให้ดูอยู่ครับ

ถ้าผมช่วยได้ก็จะสนับสนุนครับ

ใครมีปัญหาอะไรมา เราก็มาช่วยๆกันแก้ครับ

พอดีมีปัญญาที่ฮาดดิส

คือจะเอาฮาดดิส 2TB ตัวที่เคยใช้มาเป็นตัวสำรองไดรฟ์ พอบูตเข้าวินโดว์แล้วไม่เห็นไดรฟ์ E F เลยลองเอามาเสียบเป็นฮาดดิสตัวหลัก ฮาดดิสมีเสียงแต๊กๆเ เหมือนเข็มมันตกร่อง จะฟอแมตลงวินโดว์ก็ไม่ได้ ฮาดดิสผมม่องเท่งไปแล้วใช่ป่ะ? พอมีวิธีแก้ไหมครับ

คือจะเอาฮาดดิส 2TB ตัวที่เคยใช้มาเป็นตัวสำรองไดรฟ์ พอบูตเข้าวินโดว์แล้วไม่เห็นไดรฟ์ E F เลยลองเอามาเสียบเป็นฮาดดิสตัวหลัก ฮาดดิสมีเสียงแต๊กๆเ เหมือนเข็มมันตกร่อง จะฟอแมตลงวินโดว์ก็ไม่ได้ ฮาดดิสผมม่องเท่งไปแล้วใช่ป่ะ? พอมีวิธีแก้ไหมครับ

ถูกต้องตามที่เข้าใจครับ วิธีแก้คือ หา HDD ลูกใหม่มาใช้แทนตัวเดิมครับ อ้อ แล้วก็อย่าลืมเปลี่ยน PSU ด้วยนะครับ เพราะปัญหาส่วนนึงมักมาจากตัว PSU นี่แหละครับ

ถูกต้องตามที่เข้าใจครับ วิธีแก้คือ หา HDD ลูกใหม่มาใช้แทนตัวเดิมครับ อ้อ แล้วก็อย่าลืมเปลี่ยน PSU ด้วยนะครับ เพราะปัญหาส่วนนึงมักมาจากตัว PSU นี่แหละครับ

อ่าขอบคุณมากครับ เด๋วจะลองดู^^

มีงบหมื่นต้น ๆ แนะนำ บอด กับ cpu ให้หน่อยครับ อินเทล

หมื่นต้นๆ ถ้าไม่เกิน 15k นี่ก็ได้เยอะแล้วนะ

แต่จะเอาอินเทลหรอ ไม่เอาอย่างอื่นหรอ

มีงบหมื่นต้น ๆ แนะนำ บอด กับ cpu ให้หน่อยครับ อินเทล

แล้วจะเอา Socket ไหนอ่ะครับ ... ว่าแต่ Socket เก่า เป็นเลขอะไรครับ แล้วก็ RAM ด้วย จะได้ เลือกให้ถูกครับ