Jump to content
Sign in to follow this  
Eucliwood Hellscythe

ระหว่าง ยุง กับ คน อันไหนมีจำนวนบนโลกมากกว่ากันคะ

Recommended Posts

สงสัยเล่นๆ อ่ะค่ะ ว่าเมื่อไหร่ยุงจะสูญพันธุ์ไปจากโลกซะที

เลยถามกันค่ะ คุณคิดว่า ระหว่าง ยุง กับ คน อันไหนมีจำนวนประชากรมากกว่ากันคะ

ยุงมั้ง ก็คนนึง ถูกยุงตอมทีหลายๆตัว

แต่คนใช้ทรัพยากรมากกว่ายุงเยอะนะ (พูดแบบนี้ต้องการอาราย)

ยุงละมั่ง....มันกัดทีหลายตัว

เบื่อจริงๆ

:emoother_06: :emo (04): :emo (31):

คิดว่ายุ่งมีมากกว่าครับ ฮ่าๆ แต่ส่วนตัวก็คิดว่่า คกน็น่าจะมีมากกว่าเช่นกัน

มันแล้วแต่สถานที่ด้วยนะครับ :emoother_05:

ยุงมีมากกว่าอยู่แล้ว มีคนบอกว่าถ้าแมลงมีขนาดเท่ามนุษย์ มันจะครองโลก

เหมือนเรื่อง Starship Troopers แต่เรื่องนั้นแมลงตัวใหญ่กว่าคนอีก :emoother_05:

ผมว่ายุงอ่ะๆ

เพราะ มันแพร่พันธุ์เร็ว แต่อายุมันสั้น

ผมว่ายุงเยอะกว่าคนครับ

ยุงนั้นเป็นสิ่งมีชีวิตมีแพร่พันธุ์ได้ไวมาก เป็นภัยต่อมนุษย์ เช่น โรคมาราเลีย ไข้เลือดออก

แต่ทำไมคนถึงไม่ทำลายมันให้สูญพันธุ์ เพราะ ยุงเปงสิ่งมีชีวิต ใน ระบบนิเวศ ถ้ายุงสูญพันธุ์

มีผลต่อระบบนิเวศชัวครับ ดังนั้น คนจึงไม่ทำลายมัน (แต่ผมก็ตบมัน เพราะมันทำให้คัน เหอๆ)

ยุงสิครับประชากรแมลงยังไงก็เยอะกว่าสัตว์เลือดอุ่นอยู่แล้ว

ดูจากปริมาณแล้ว ก็คงต้องบอกว่า พอๆกันแหละครับ

ที่ไหนๆมันก็มียุงนี่เนอะ เพราะยุงมันก็อยู่ในที่ๆมีคนแหละ

ตอบ ยุงครับ ยุงมันเยอะกว่ามาก วงจรชีวิตมันแค่ 15 วัน ออกไข่ทีหลายร้อยฟอง แถมตัวอ่อนตายยากอีก

คนเยอะก็จริงแต่ มันอยู่ไม่ทั่วบริเวณของโลก มีหลายๆจุดที่คนอยู่ไม่ได้ เลยดูเหมือนคนจะล้นโลก

ทั้งที่จริงๆแล้ว หากกระจายคนไปอยู่ อาราสก้า ไซบีเรีย และ ซาฮาร่า จำนวนความหนาแน่นของประชากรโลกจะลดลงอย่างเห็นได้ชัด

:emo (04):

ตามความเห็นคิดว่ายุงน่าจะมีจำนวนมากกว่าคนครับ เพียงแต่ยุงมันอายุสั้น แต่การขยายพันธุ์ของมันก็รวดเร็วมาก

พอๆ กันมั้งครับ ที่แถวบ้านผมพูดกันนน่ะครับ ยุง อ่ะ อดีตเปน ยักษ์ มาตามจองร้าง จองพราน มนุษย์ ครับ ความเชื่อ อะน๊ะ

ยุงน่าจะมากกว่าในบางพื้นที่อย่างเช่นประเทศเรา

ส่วนรวมๆผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

Guest
This topic is now closed to further replies.
Sign in to follow this  

• Create New...